[SR] 9 คืน 9 วัน กับคนรู้ใจที่ไต้หวัน

กระทู้รีวิว
สวัสดีค่ะ
ทริปนี้เป็นทริปที่ คิดอยากไปแบบกะทันหัน เห็นรีวิวแล้วน่าไป บวกกับเจอโปรโมชั่นซื้อตั๋วโปรโมชั่นวันแม่ ถูกแสนถูกกของสายการบินของ Tiger Air

BFF : งง พรุ่งนี้มีโปรโมชั่นตั๋วถูก ถ้าเจอถูก จองเลยนะ
Me : โอเคร (ไว้ใจเพื่อนได้ เดี๋ยวจองให้ อมยิ้ม15อมยิ้ม15)

ถึงวันจริง
เราไม่คิดรีรอที่จะจอง เวลาตามทางสายการบินบอก 10 นาฬิกา แถมยังไม่ถามเงินในกระเป๋าด้วยเช่นกัน 5555 (คิดแล้วยังขำ)

ติ๊ด ติ๊ด ติ๊ด.............Call to BBF...........
ได้ตั๋วแล้วค่าา
บอกเพื่อนทันใด ว่าจองได้แล้วน่าาาาาา --> เพื่อนเราตกใจเว้ยย จองได้แบบไม่ปรึกษาอะไรกูเลย
เรา -- >  แล้วงัยย จองไปแล้ว! จ่ายตังแล้วด้วย! ถถถถถ

ระยะเวลาลั่นล้า
ตั้งแต่ 19/11/2016 - 28/11/2016 เป็นเวลา 9 วัน 9 คืนพอดีเลยค่ะ (กลับมาดูตัวเอง แล้วคิด ไปนานขนาดนั้น จะใช้ชีวิตอยู่ยังงัย ตัดภาพตอนจองตั๋ว เวลานี้มันถูกนี้หว่าาาาาาาา )
อยากบอกว่า ทางเราไปกับเพื่อนสองคน แล้วมีเจ้าถิ่นที่นุ่นขับรถพาเที่ยว  จึงเป็นแพลนที่เที่ยวแบบวันละที่ ซึ่งหลากหลายอารมณ์มาก แล้วแต่ละคืนไม่ได้นอนโรงแรมเดิมเลย เป็นทริปที่เหนื่อยแล้วก็คุ้ม บอกตรง

กระทิงเริงร่าเจ้าหอบเงินนางพญาเม่าเม่านักช้อปเม่าชอปปิ้งเม่าแต่งหน้าเม่าดี๊ด๊า

มาเริ่มจากคืนแรกกัน
เราสองคนได้ไฟลท์บิน 20:00 น. ขึ้นจาก สนามบินดอนเมือง ถึงสนามบินเถาหยวนเมืองไทเป เวลา 00:30 น. ใช้เวลาเดินทาง 3 ชั่วโมงครึ่ง
อะๆๆ ไม่ต้องตกใจนะ เวลาที่นุ้นเร็วกว่าเราหนึ่งชั่วโมง (บางที่เผลอๆไปดู ลืมนับเวลา แอบตกใจอยู่เหมือนกัน)
ถึงสนามบินเถาหยวน (Taoyuan)
ก่อนมา ไปกรอก Arrival Card ทาง Online  (https://oa1.immigration.gov.tw/nia_acard/acardAddAction.action ) เพื่อความสะดวก ไม่ต้องไปกรอกเอกสารมือที่นุ้น เตรียมพาสปอร์ตต่อแถว สแกนนิ้ว ถ่ายรูป ตม.ไม่ถามอะไรเลยด้วย ทางสะดวก ผ่านฉลุย อิอิ

ตื่นเต้นจุง ยิ้ม  Welcome to Taiwan

มีเจ้าถิ่นมารับ
แอบบอก ระหว่างทางจะไปโรงแรมที่เถาหยวน เราแวะขับรถผ่านที่ไทเปด้วย (เจ้าถิ่นพาเราหลงตั้งแต่วันแรกกเล๊ยยยย จะฝากชีวิตได้มั้ยนั่น!!)

เอาล่ะ จากที่ไม่ได้กินอะไรตั้งแต่บ่าย
งานเซเว่นก็มา มีรัยต่างจากบ้านเรา ลองให้หมด หิวๆ
มีห้องน้ำ โต๊ะกินข้าวด้วยยนะเอ่อ

หื้มมมมมมมมมม มาม่าาาาาาา

สายนม และชานมไข่มุก

สายแอล & อะไรไม่รู้
เดินถ่ายรูปหมุนไปทั่ว มาดูว่าได้อะไรมากิน

ขอจบคืนนี้ด้วยการกิน คนละถ้วยละกันเนาะ กินเยอะเดี๋ยวนอนไม่หลับ

ต่อด้วยวันแรก (มีคืนแรกก็ย่อมมีวันแรกเสมอ)
วันที่ 1 เริ่มม!!
ออกจากโรงแรมกัน ทุกระดับประทับใจ ไปที่ไหน มีรกที่นั่น
Formoa Crown hotel
มีอาหารเช้าให้ แต่ตื่นสาย ไมทันข้าวเช้าตั้งแต่วันแรกเช่นกัน

เจ้าถิ่นพาแวะเชเว่นอีกครั้ง ได้แค่น้ำมา

แต่เราไม่ลงค่ะ ระหว่างรอ อิอิ ถ่ายรูปดีกว่าเนาะ
บรรยากาศดีมากกกกกกกกกกกกกกก ไม่ได้อวย พูดความจริง ลมเย็นซุ้ยๆ
ฟิน สุดๆ

เสร็จแล้วว เดินทางต่อดีกว่าเนาะ
ถนนโล่ง รถไม่ติด ขับข้ามจังหวัดเหมือนขับบนทางด่วนบ้านเรา

มีห้างสรรพสินค้า ระหว่างทางด้วย ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าแรกว่าอะไร

แต่มีข้าว มีของฝากให้ซื้อ มีวิวให้ถ่ายรูป มีไอติมให้กิน
พูดแล้วหิว มากินข้าวมื้อเช้าตอนเที่ยง

วิวขุนเขา

เดินทางสู่โรงแรมที่สอง หาที่นอนคืนนี้กันที่ หนานโถว (Nantou)
หนานโถว ซิตี้ (เราจำแพลนไม่ได้เลย ลุ้นอย่างเดียว ถามตอนขึ้นรถ เราจะไปไหน ๆ ให้เจ้าถิ่นเราพาไปค่ะ)
fireflyhomestay hotel

ห้องพักน่ารัก เหมาะกับสาวหวานอย่างเรา
ตรงเตียงมีที่ปรับอุณหภูมิ ช่วงหน้าหนาวคงหนาวมากๆ แต่เราไปช่วงนี้ อากาศหนาวพอดี ไม่จำเป็นต้องเปิดค่ะ

มีหลังห้องสวยๆ ให้สูตรบรรยากาศ
ขึ้นเขามาหนาว เย็น บวกกับวิวดีๆ

ถึงเวลาหาอาหารกินล้าวววววววว
เย็นนี้เราพึ่งอาหารเซเว่นอีกครั้ง เพราะว่าร้านค้าปิดหมด เราออกมาช้าเกินไป
ที่นี่ ทุ่มนึงเค้าก็ปิด เก็บของหมดแล้ว #เร็วมากกกกกก เหลือแต่เซเว่น ร้านอาหงร้านอาหาร อย่าไปคิดเล๊ยยย
มาม่าอีกมื้อสิท่าน
เรื่องตลกเล่าสู่กันฟัง เซเว่นไม่ให้ถุงนะคะ หอบกลับสิ เรื่องรัยจะเสียเงิกเยอะเพราะถุงๆเดียว เข้าไปทีซื้อเยอะด้วยนะ แล้วเราเข้าใจว่าถ้าซื้อถุงอะ ถุงละ 1 พัน ไอ้เราก็ตกใจ เฮ้ยย!! ทำไมมันแพงจังว่ะ เพราะก่อนหน้านี้ถามเจ้าถิ่น วันทาวซั่นๆ(น่าจะเป็นภาษาที่ใช้เรียกค่าเงินบ้านเค้า)  อะไรสักอย่างเราเลยไม่คิดจะซื้อถุงหิ้วกลับเลย จนวันสุดท้าย ว่ามันถุงละ 1 TWD เพราะหยิบเหรียญให้พนักงานดูถึงรู้ ซื้อของเยอะเกินไปง่ะ พนักงานสงสารถามขายให้ ไอ้เราก็คิดเอ่ะใจ ถามอีกที สรุปคือ ถุงละ 1 TWD  , ข่ะ!!

เดินออกเซเว่น เฮ้ยๆๆ โชคยังเข้าข้าง เจอร้านพี่ขายพิซซ่า ไม่รีรอวิ่งดิ่งเข้าไปหา
เอาว่ะ มาม่าเก็บไปก่อนละกัน 55555555
จะบอกความฟินขณะกัดกิน ไม่มีซอสให้นะ แต่กินแล้วอร่อยอะ  มีความได้กลิ่นไหม้นิดนุง แป้งไม่หนามาก เป็นออริจินอลที่สุด #พิซซ่าที่รัก
นี่แหละค่ะ มือค่ำของเราวันนี้ กินแล้วนอนเนาะ

สวัสดีวันที่ 2 เที่ยว หนานโถว (Nantou)
วันที่ 2 เริ่ม!!
    ด้วยอาหารเช้า ไม่ขอพลาด แซนวิซ ผลไม้ แล้วก็น้ำเต้าหู้ออุ่นๆ

เช็คเอ้าออกจากโรงแรม Go to next station
แพลนวันนี้ไป :
- Wuling 武嶺
- CingJing Farm 清境農場
- Small Swiss Garden (瑞士小花园)
- Nigh Market at Tainan

บ๊ายบาย เด็กน้อย

ระหว่างทางไป Wuling  
แวะหาของกิน  กินวิวด้วยย -->  at Recreation Center

คนส่วนใหญ่ที่นี่ กินกาแฟที่สตาบัค ส่วนราคาเราว่าแพงอยู่ แต่ถูกกว่าบ้านเรา ซื้อแก้วเดียวกินสองคนดีกว่า 555
บวกชีสเค้กเพิ่ม อร่อยฟินอีกแล้ววว ที่นี่อร่อยนะเออ

ได้ชาไข่มุกติดมือมาด้วย

ฝนตก คิดจะตกก็ตก ไม่มีสัญญาณ ไม่มีฟ้าร้อง ไม่มีลม อะไรสักอย่าง คนไทยมาใหม่ไม่ชินนน

Wuling 武嶺 ถึงแล้วววว
หนาวมากกกกกกก ขึ้นมารับลมหนาว ถ่ายรูปแล้วกลับ 555

มีฝรั่งมาถ่ายรูปด้วย ใช่หรออ?

มีเรื่องตลกทุกวัน 5555
เรื่องมันมีอยู่ว่า หลังจากพวกเราทำกิจกรรมตามรูปข้างบนแล้วกลับมาขึ้นรถ มีเสียงระเบิดขึ้นน! บึ้มมมม ในใจคิดมีคัยวางบอมป่าวว่ะ มีจริงๆ ด้วยค่ะ
หันซ้ายหันหวาเจอถุงขนมท้องแตกกว้างเลยยย
ปล.อุทาหรณ์สอนใจ อย่าเอาถุงขนมขึ้นมาความสูงขนาดนี้

สถานีต่อไป CingJing Farm 清境農場
เหมือนเด็กกำลังเที่ยวสวนสนุก เห็นอะไรตื่นไปหมด

แกะ แม่ะๆๆๆๆๆ

ของฝากจากน้องแกะ

แว๊บๆ มานี่แล้ว Small Swiss Garden (瑞士小花园)

แบตกล้องจิหมด shot shot อย่างด่วน

ของฝาก

เดินทาง จาก Nantou ไป Tainan  ระยะเวลาประมาณ 3 ชั่วโมง
วันนี้เข้าเมืองๆๆ ไป night market ไปหากิน ทริปเที่ยวแล้วหิว กินตลอดทาง
เริ่มจากเล่นปาลูกโป่ง พร้อมของรางวัล ไม่ต้องทายว่าได้กี่ลูก รางวัลปลอบใจก็มา

สายแหลก กินแหลก ไม่พลาด ปลาหมึกตัวใหญ่ ทั้งทอดทั้งย่าง ไม่รู้ว่าหิวรึป่าว แต่มันอร่อยจริงๆ นะ

เต้าหู้เหม็น เหม็นทั้งตลาดจริงๆ
ตอนนี้ก็มีเรื่องมาเหลา
  เราดูรีวิวหลายคนบอกว่า ถึงมันจะเหม็นแต่ลองกินแล้วจะติดใจ มันอร่อยอยู่นะ
อะ! ขึ้นชื่อขนาดนั้น มาทั้งทีไม่ลองแปลว่ามาไม่ถึงเด่ะ
คำแรกที่กัดไป OMG มันอร่อยมากกกกกกกก บวกกับทำหน้าแบบว้าววว แล้วชวนให้เพื่อนกิน ลองดู อร่อยจริงๆนะ
ปกตินางไม่ชอบกินเต้าหู้อยู่แล้ว แต่รอบนี้ยอมกิน พอกินเสร็จ เราหัวเราะลั่นนน 5555555555 พร้อมเฉลยว่ามันเหม็น แล้วไม่ถูกปากจริงๆ ไม่ไหวๆ นางทำหน้าแค้นมากๆ (แล้วงัย ใครแคร์ นึกถึงหน้าใหม่ ดาวิ)

ปิดท้ายด้วยผลไม้ แพงมากกกกกกกก 2 ลูก 2 ร้อยยย  (จิตใจทำด้วยอะไร ทำไมขายแพงจัง)

คืนที่ 3,4,5,6,7,8,9 จะมารีวิววันหลังนะคะ ตอนนี้ขอตัวไปนอนก่อนน Zzzzzzz
ชื่อสินค้า:   #รีวิวไต้หวัน ไต้หวันผู้หญิงสองคนก็เที่ยวได้
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่