จอง mazda3 ไปแล้ว แต่ กทม น้ำท่วมมากจนชวนให้เปลี่ยนใจเป็น cx3 ครับ

กระทู้คำถาม
ขออนุญาตปรึกษาครับ
ผมพึ่งจอง mazda3 mc2017 ตัวรองท้อปซีดานไป ชอบทุกอย่างคือรูปร่าง การประกอบ การขับขี่
แต่ช่วงนี้ กทม น้ำท่วมจากฝนหลายครั้ง
เรื่องลุยน้ำเป็นปัจจัยที่ก่อนหน้านี้ผมไม่ค่อยนึกถึงเท่าไหร่ เพราะแถวบ้านผมไม่ค่อยท่วม หรือท่วมก็ไม่สูง รถเก๋งลุยได้ แป๊บๆ ก็ลด
แต่ดูปีนี้จะอาการหนักเป็นพิเศษ มีคนแนะนำว่า CX3 น่าจะเหมาะกว่า ซึ่งแต่แรกผมไม่ได้มองรุ่นนี้ไว้ มันสวย แต่ว่าพื้นที่ห้องโดยสารแคบกว่า
และช่วงล่างของ 3 ดีกว่า cx3 (ซึ่งก็คือ 2 ที่เปลี่ยนเอาเครื่อง 2.0 ลิตรมาใส่ และยกให้สูง)
ผมเองก็ไม่เคย test cx3 จริงๆ

ไม่ทราบว่าเทียบกันแล้ว ระหว่าง 3 กับ cx3 มีจุดดีจุดด้อยนอกเหนือจากนี้อย่างไรบ้างครับ ถ้าต้องเทียบกันจริงๆ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่