ทำไมพยากรณ์อากาศของไทยถึงไม่ค่อยแม่นเหมือนประเทศอื่นๆครับ

กระทู้คำถาม
สงสัยมานานแล้วครับ พยากรณ์อากาศของไทยก็ไม่ค่อยแม่นอย่างที่ควรจะเป็น คือแม่นระดับนึงแต่ไม่เท่าที่อื่น
เวลาไป ญี่ปุ่น ยุโรป อเมริกา เช็คพยากรณ์อากาศเค้าค่อนข้างจะแม่น 70%++
ที่เราไม่แม่นเท่าประเทศอื่น เป็นเพราะเทคโนโลยีในการตรวจสอบของเรา หรือ สภาพอากาศบ้านเราแปรปรวนกว่าครับ

อีกข้อครับ
app หรือ เวปไซต์พยากรณ์อากาศของต่างประเทศ เวลาเค้าพยากรณ์อากาศของไทย
เค้าพยากรณ์จากข้อมูลทางเค้าโดยตรง หรืออาศัยข้อมูลจากกรมอุตุของเราครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่