แคคตัส ต้นหยกเขียว มีชื่อเรียกแบบนี้หรอ ?

ตามหัวข้อเลยครับ แคคตัสมีอยู่หลายประเภท คือตอนนี้ผมซื้อต้นแคคตัสต้นหนึ่งมาปลูก ตอนไปซื้อทางร้านก็บอกชื่อมานะครับ แต่จำไม่ได้ครับ พอดีซื้อมาแล้วเกือบปีละครับ แรกๆมันก็ตัวเล็กนะครับ แต่พอเวลาผ่านไปมันโตเร็ว ก็เลยอยากจะรู้ว่าพอมีวิธีที่จะเพาะพันธุ์ต่อได้แบบไหนบ้างครับ คือตอนนี้ต้นสูงได้ประมาณ 30 cm. ดูแล้วอ่อนแอโอนเอน คือลักษณะต้นจะตรงๆ ไม่เเข็ง มีใบเล็กๆติดกับลำต้น ยิ่งสูงใบก็จะลดรูปไป ประเด็นคือ ตอนนี้มันสูงขึ้นมาก ย้ายกระถางแล้ว แต่ความสูงก็ยังสูงเรื่อยๆ พอมีวิธีแนะนำไหมครับว่าจะต้อง ปัก ตัด หรือทาบ เพื่อให้ได้จำนวนเยอะขึ้นครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่