ลูกชาย 5 ขวบ ผิวแห้ง สาก คัน รบกวนแม่ๆที่มีประสบการณ์แนะนำหน่อยค่ะ

รบกวนสอบถามนะคะ แม่ ๆ ลูกชายของเราอายุ 5 ขวบ ผิวแห้งมาก ๆ และหากไม่ได้ทาครีม (ยูเซอริน โอเมก้า 12%) วันนั้นผิวจะสาก จะคัน และเกา ตลอดเวลา โดยเฉพาะตามข้อพับ หากพ่อไม่ทาครีมให้ ข้อพับจะมีผื่นขึ้น และเมื่อเค้าเกาบ่อย ๆ ก็จะกลายเป็นแผล อาการนี้เป็นมานานมากแล้วค่ะ คือตั้งแต่แม่จำได้ก็คือต้องทาครีมตัวนี้มาตลอด บวกกับหากผื่นขึ้นที่ข้อพับ หรือจุดไหนสากและเค้าเกามาก ๆ ก็จะต้องทา TA 0.02% หรือวันไหนที่ทาแล้วก็ยังไม่หยุดคัน เราก็จะให้เค้ากินยาแก้แพ้ แก้คัน อาการคันถึงจะทุเลาลง
    ซึ่งเรารู้สึกกังวลมาก ๆ เคยถามคุณหมอ (ตอนไปฉีดวัคซีน) คุณหมอบอกว่าอาการนี้จะหายไปเองเมื่อโตขึ้น แต่ตอนนี้ก็ยังไม่หายเลยนะคะ เรากังวลว่ายา TA 0.02% มันมีสเตียรอยด์ หากทาบ่อย ๆ จะมีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่าแล้วผิวน้อง แห้ง สาก คัน แบบนี้ จะมีโอกาสผิวเป็นปกติได้รึเปล่า
    แม่ ๆ ท่านใดมีประสบการณ์ หรือลูกเคยมีอาการเดียวกัน ช่วยแชร์หรือบอกเล่าให้ฟังทีค่ะ
    ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 12
แบบนี้ต้องทาพวกโลชั่นบำรุงผิวสำหรับเด็กเล็กเลย Regagar ตัวนี้สำหรับเด็กน้อยใช้ได้ดีไม่ต้องกลัวเรื่องแพ้ คัน ผดผื่น ผิวแห้งต่างๆ ดีขึ้นแน่นอน ทาให้ลูกชายประจำ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่