ฉากท้ายๆใน prometheus​ เป็นไปได้ไหมครับว่าที่เอเลี่ยนผู้สร้างคลั่งไล่กระทืบคนเป็นแผนของเดวิดมาตั้งแต่ต้น

ต้นเรื่อง​ alien covenant หนังมันปูมาให้เห็นละว่าเดวิดมันมีอาการติดบัคความคิดบรรเจิดเกินหุ่นมาตั้งแต่อยู่โลกแล้ว(ตั้งคำถาม​, อยากเรียนรู้ ครีเอทชื่อตัวเอง) เห็นว่าเป็นแทบทั้งรุ่น(แต่เดวิดอาจจะอาการหนักสุด) ทำให้รุ่นต่อมาต้องออกแบบใหม่ให้ระบบมีความเป็นหุ่นยนต์มากขึ้นลดความเป็นคนน้อยลง​ แสดงว่าเดวิดมันอ่าจจะมีปัญหาตั้งแต่ก่อนออกจากโลกแล้ว​ กลับมาเรื่องคำถาม ฉากท้ายๆภาคแรกที่คณะสำรวจพากันไปปลุกเอเลี่ยนเอนจิเนียร์ผู้สร้าง ตาลุงเจ้าของบริษัทให้เดวิดทักทายและแนะนำตัว ตอนนั้นเราก็มีทฤษฎีตีความกันต่างๆนานาว่าทำไมเอเลี่ยนผู้สร้างตื่นมาแล้วต้องหัวร้อนไล่กระทืบมนุษย์ด้วย เป็นไปได้ไหมว่าทั้งหมดทั้งมวลมันเกิดจากเดวิดมันแปลข้อความทักทายปกติเป็นอย่างอื่น ทำให้เอเลี่ยนผู้สร้างโกรธอาจจะเป็นแผนการที่เดวิดวางไว้หรือความผิดพลาดก็ได้แต่ผมว่ามันมีความเป็นไปได้สูงอยู่ว่าจะเป็นแผนเดวิด​ทำให้แผนคืนชีวิตให้ตาลุงล่มเพราะความเกลียดชังที่แอบเก็บไว้คิดยั​งไงกันครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่