mitsubishi triton 2017 กับ mazda bt-50 pro 2017 เลือกอะไรครับ

คือตอนนี้จะเลือกซื้อกระบะ 4 ประตูเกียร์ออโต้ครับครับ รถที่บ้านผมที่มีอยู่ตอนนี้เป็นของมาสด้าทั้งสอง (Mazda 2 รุ่นปี 2012 กับ mazda bt-50 ออกเมื่อปี 49) ซึ่งไม่มีออฟชั่นที่มันโดดเด่นเลย เครื่องเล่นเพลงก็เป็นเครื่องเล่น CD ธรรมดา ผมกะไว้ว่าจะซื้อกระบะ 4 ประตูอีกคันคือเอาให้มีออฟชั่นที่เรายังไม่เคยมีเลยครับ และรวมถึงระบบช่วยการขับขี่ต่างๆ ต้องการใช้เร็วๆนี้ด้วยครับเพราะจะใช้วิ่งทางไกลทุกของเล็กๆน้อยๆเดือนหน้าครับ สเปครถคันใหม่ที่ผมต้องการมีอยู่ดังนี้ครับ
1.จอ DVD มี navi หรือไม่มีก็ได้
2.แอร์ออโต้ ชุดแผงควบคุมแอร์งามๆ
3.เบาะหนังที่ติดมาจากโรงงาน เพราะเนี๊ยมดี และจบทีเดียวไม่ต้องมาทำเองอีกทีหลัง
4.ปุ่มสตาร์ท & keyless entry (สองตัวนี้ชอบมากครับ)
5.ระบบล็อคความเร็วอัตโนมัติ CC
6.ชุดเบาะปรับไฟฟ้าด้านคนขับ
7.HDC
8.HSA / HLA
9.ระบบควบคุมการทรงตัว
10.ระบบเบรคต่างๆ
มีตัวเลือกอยู่ในใจ 2 ตัวครับคือ mitsubishi triton 2017 ราคาอยู่ที่ 871,000 บาท (มีออฟชั่นที่ 1 2 3 4 5 10)  กับ mazda bt-50 pro 2017 ราคาอยู่ที่ 933,000 (มีออฟชั่นที่ 1 2 3 5 7 8 9 10 ยังได้ถุงลม 6 ใบ) สองตัวนี้ราคาต่างกัน 62,000 บาท จากที่ได้สอบถามกับที่ปรึกษาการขาย mazda ได้ส่วนลด 2 เท่าของส่วนลด Mitsu แต่วันออกรถ Mazda จะจ่ายแพงกว่า Mitsu 16,000 บาท ค่างวด 72 เดือน ต่องวด Mazda แพงกว่า 229 บาท

แต่เท่าที่ได้อ่านๆกระทู้อื่นมาจะมีแต่คนบอกว่า Mazda ซดน้ำมันเยอะเป็นซะส่วนใหญ่ และอีกอย่างมีปัญหาเรื่องท่ออินเตอร์แตกและปัญหาจุกจิกอื่นๆ (แต่ที่ใช้มา2คันยังไม่มีปัญหาเลยครับ) เรื่องราคาขายต่อพอๆกัน ศูนย์บริการก็พอๆกัน แต่ใจลึกๆแล้วชอบมิตซูมากกว่าเพราะอยากเล่นค่ายอื่นบ้าง มิตซูเครื่องตอบสนองไวกว่า ขับมันส์ดีครับ เรียกได้ง่ายๆเลยว่าเครื่องแรง อาจจะเป็นเพราะกำลังเครื่องยนต์ที่สูงกว่าและน้ำหนักรถที่น้อยกว่า รวมถึงการออกแบบเส้นสายตัวรถให้มีแรงเสียดทานต่ำกว่า โฉบเฉี่ยวกว่า เบาะนั่งสบายดีครับ พวงมาลัยนี่ได้ใจไปเต็มๆ อีกอย่าง Mazda การตกแต่งภายในยังดูเก่าๆไปหน่อย ไม่เผื่อถึงอนาคตซักเท่าไหร่ ส่วนเรื่องช่วงล่าง มีร้อยให้มาสด้าทั้งร้อยเลยครับ สุดยอดจริงๆ

*** ที่มีครบทั้ง 10 จริงๆนี่คือ Isuzu D-Max Z/P 1.9 เลยครับแต่ราคา 980,000 ส่วนลดเงินดาวน์น้อยเกินไป งบ(ทั้งดาวน์ทั้งผ่อน)ไม่ถึงจริงๆครับ

และทั้งหมดนี้อยากให้น้าๆช่วยผมตัดสินใจเลือกครับ และเล่าสู่กันฟังถึงประสบการณ์การใช้งานครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่