ผมจะบวชแบบเถรวาทไทยหรืออนัมนิกายดีครับ?

กระทู้คำถาม
ผมถือสัญชาติเวียดนาม แต่มาเรียนอยู่ในประเทศไทยจนจบแล้ว กำลังจะหางานอยู่ แต่อยากบวชก่อนทำงาน เลยอยากลองถามดูครับ

ไม่รู้ว่าคนต่างชาติเวลาบวชในไทยจะมีอะไรยุ่งยากหรือเปล่า แต่โดยส่วนตัวแล้วอยากบวชแบบอนัมนิกายครับเพราะทางครอบครัวนับถือพุทธมหายาน แต่ถ้าบวชได้ก็อยากบวชแบบสึกครับแต่กลัวว่าทางมหายานจะไม่ให้สึก ก็เลยกังวลนิดหน่อยครับ หากบวชไม่สึกจริงๆจะได้หันมาบวชแบบเถรวาทไทยแทนครับ ขอบคุณนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่