ประเทศไทยมีกี่ฤดูกันแน่!!!???

เท่าที่เห็นก็มี 2 ฤดูเด่นๆครับ
1.ฤดูร้อน 2.ฤดูร้อนชิปหาย แฮร่ๆๆๆ ขำๆน่า
ใครมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับสภาพอากาศเมืองไทย? เม้นมาเลยครับ พอมีวิธีคลายร้อนแบบใหม่ๆไหมครับ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
อ้างอิงตามหลักสากลเลยครับ  ประเทศไทยมี 3 ฤดูคือ 1.ฤดูร้อนฝนตก  2.ฤดูร้อนมาก  3.ฤดูร้อนบัดซบไปเลยแม่มเอ้ย  เพราะพื้นที่ของไทยอยู่ในเขตร้อนทั้งหมดครับ  อธิบายแบบหยาบๆแล้วกันครับ โดยภาคใต้ของจีนขึ้นไป เราจะเรียกว่าเขตอบอุ่น  ส่วนไซบีเรียขึ้นไปจะเรียกภูมิอากาศแบบกึ่งขั้วโลกและสุดท้าย คือ ภูมิอากาศแบบขั้วโลกครับ  ดังนั้น ประเทศไทยอยู่ในเขตร้อน และฤดูหนาวสุดๆของไทย ก็ยังร้อนกว่าฤดูปกติของภูมิภาคแบบอบอุ่นเลย  ดังนั้นจึงสรุปด้วยความมั่วว่า  ไทยมี3ฤดู คือ ร้อนฝนตก    ร้อนมากและ ร้อนบัดซบไปเลยแม่มเอ้ย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่