เริ่มเรียนภาษาจีน จำเป็นไหมต้องเริ่มด้วยพินอิน

กระทู้คำถาม
คือเมื่อก่อนตอนทำเรียนรู้สึกจะไม่มีพินอิน อย่างตัวเลข ก็จำรูปแบบการเขียน แล้วก็ท่องตามครูว่าคำ ๆ นี้อ่านว่าอะไร  แต่ตอนนี้รุ่นลูกผม ป.1 เค้าให้เรียนภาษาจีน ก็มาเริ่มด้วยพินอินก่อน  ผมเอามาดูแล้วก็ยัง งง  เพราะมันเหมือนกับว่าเราต้องจำตัวพินอินว่าอ่านแบบไหน แล้วก็ต้องไปจำรูปแบบการเขียน คือถ้าไปเจอตัวอักษรจีนที่ไม่มีพินอินกำกับ แบบนี้ก็เท่ากับเราจะอ่านคำ ๆ นั้นไม่ได้เลยใช่ไหมครับ

สรุปคือพินอิน เรียนไว้เพื่อให้อ่านออกเสียงได้ถูกต้องแค่นั้นหรือเปล่า

ไม่รู้จริง ๆ ครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อย
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่