เก็บแมวมาเลี้ยงแต่แมวชอบมุดใต้โซฟาหลบตลอดทำไงดีเคลียดมาก

กระทู้คำถาม
ออกตัวก่อนคะว่าที่บ้านเลี้ยงแมวอยู่แล้ว1ตัว
เพศเมีย อายุ1 ปี ทำหมันแล้ว ตัวนี้เลี้ยงนานแล้วนอนด้วยตลอดคะติดเรา แต่เพิ่งเก็บแมวจรแถวบ้านมาเลี้ยงคะ พอดีเจอมันวิ่งตัดหน้าแล้วลายสลิตสวยดีเห็นผอมๆ เลยกลับบ้านไปเอาอาหารเม็ดมาให้ก็ออกมากินจากพุ่มไม้ เดินคลอเคลียขา เอาอาหารมาให้2-3รอบก็ออกมาเล่นด้วยมาอ้อนตลอด เลยตัดสินใจพากลับบ้าน แรกๆแมวเก่าเราไม่ยอมรับ แต่นี่ผ่านมา3วันแล้วเข้ากันได้ อ้อลืมบอกแมวใหม่น่าจะสัก6-7เดือนคะ ตัวเมีย จับอาบน้ำเมื่อวานทั้งคู่เลย แมวเราก็เลียให้แมวใหม่ ไม่ขู่ไม่ห่วงถิ่นแล้ว มีแต่แมวใหม่ที่เวลาโดนเลียมากๆขู่กลับ จะตบบ้างไรงี้ แต่นอนด้วยกันคะ
   ***แต่ปัญหาคือ แลมวใหม่ชอบหลบใต้ตู้ โซฟา ใต้บันได เวลาจะกินข้าวต้องวิ่งไล่จับมาให้กิน กินเสร็จต้องไล่จับมาให้อึและฉี่ในกะบะทราย (น้องแมวใหม่จะอึและฉี่เฉพาะตอนที่เราอุ้มมาที่กะบะเท่านั้นเพราะอุ้มมาหลังกินข้าวทีไรอึและฉี่ทุกที) แต่น้องใช้กะบะเป็นอยู่คะ แต่เสร็จแล้วก็จะหนีเราตลอด ขี้ระแวงมากเลย เรียกก็ไม่ยอมออกมาหาเรา เราต้องไปไล่จับออกมาเล่นด้วย บางทีเหนื่อยอะโมโหก็มีดุบ้าง เคลียดมากคะ แฟนก็บอกให้เอาไปคืนที่เดิม(ที่ๆเจอมา) ทำไงดีคะ คือปกติเลี้ยงแมวอยู่แล้ว (บ้านแม่ก็เลี้ยงแต่เลี้ยงแต่เล็กๆ3~4เดือน) ไม่เคยเลี้ยงแมวโตแล้ว  เมื่อไหร่มันจะออกมาเองคะ  ถ้าต้องไล่จับตลอดไม่ไหวคะ แฟนให้เอาไปคืนตั้งวันแรกที่เอามาเพราะน้องแมวเราขู่ตลอด แต่ตอนนี้เห็นเข้ากันได้แล้วก็ไม่อยากเอาไปปล่อยสงสารมันช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย  ใครพอจะมีวิธีให้มันเลิกกลัวแล้วคุ้นกับเราเร็วๆรึป่าวคะ
ปล. เอานอนในห้องด้วยทั้งคู่นะคะ เค้านอนด้วยกันได้ แต่จะชอบวิ่งหนีเรา  T^T
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่