[Review] มาบอกวิธีไปตลาดปลาไทเป Taipei Fish Market ด้วยรถเมล์ จาก Longshan, Ximen และ Taipei Main Station

ต้องไปให้ถึง Taipei Fish Market ให้ได้
เป็นความตั้งใจในทริปนี้ของเรา ^0^

การเดินทางไป ที่ Taipei Fish Market หรือชื่อจริงคือ Addiction Aquatic Development (ADD)
อาจจะลำบากนิดหน่อย เพราะไม่ได้อยู่ใกล้กับ MRT เท่าใดนัก

ทางเลือกแรก "เดิน" จาก สถานี MRT Xingtian Temple ระยะทางประมาณ 1 km กว่าๆ

วิธีที่สอง วิธีง่าย แต่จ่ายแพงหน่อย คือ "Taxi"
ให้ลง สถานี MRT Zhongshan Junior High School แล้วนั่ง Taxi ไปค่ะ
ระยะเท่าประมาณ 2 km ไม่แน่ใจว่าว่า Taxi เท่าไหร่เหมือนกัน

แต่ชะนีน้อยหอยสังข์เดินทางคนเดียวอย่างดิชั้นก็ขอประหยัดหน่อย

จะเดินทางโดยรถเมล์ สาย 49
ค่าโดยสารเที่ยวละ 15 NT ตลอดสายค่ะ

แนะนำว่าให้โหลดแอพพลิเคชั่น Bus tracker Taipei ไว้เลยค่ะ สามารถดูได้มีป้ายรถเมล์อยู่ตรงไหน และดูได้ว่าอีกกี่นาทีรถจะมาค่ะ
แอพมีภาษาอังกฤษค่ะ

เราจะ
ชี้พิกัดป้ายรถเมล์ขาไปให้ดูทั้งหมด 3 จุดค่ะ  เรียงจากไกลมาใกล้ค่ะ
1.Longshan temple
2.Ximen
3.Taipei Main station  ( ZhongXiao )

เริ่มกันเลย
1. ป้าย MRT Longshan temple station.

เราไปจากวัดหลงซานนี่แหล่ะ เดินชมวัดเสร็จเย็นๆ หิวพอดี ก็เลยหาวิธีไปตลาดปลาไทเปจากตรงนี้ซะเลย

ให้ขึ้น บัส สาย 49 จาก ป้ายรถเมล์ MRT Longshan temple station.

จากวัดหลงซานให้เดินผ่านสวนสาธารณะที่อยู่ตรงข้ามหน้าวัดมาเลยค่ะ หาง่ายมาก ป้ายนี้คนเยอะคึกคัก

ที่ป้ายรถเมล์ไฮ"ซจังเลย มีจอบอกอุณหภูมิให้ดูด้วย และมีจออิเล็กทรอนิกส์บอกว่าสายไหนกำลังมา

ถ้าใครยังหาป้ายไม่เจอจริงๆก็ให้ลงไปใต้ดินแล้วออกทางออก MRT Longshan Exit 3  ออกมาจะเจอป้ายอยู่ขวามือเลยค่ะ

2.Ximen

ป้าย Ximen จะอยู่ระหว่าง MRT exit 2 กับ 3 ค่ะ ระยะทางคงไม่ต่างกันมาก

ถ้าเดินมาจาก Red house ก็ให้ข้ามถนนมาค่ะ

(Red house คือ Exit 1 ค่ะ)

3. Taipei Main station  ( ZhongXiao )

ป้ายรถเมล์ตามในรูปเลยค่ะ ไม่แน่ใจว่าออก Exit M5 จะเดินข้ามถนนได้รึป่าว ไม่งั้นก็ออก Exit M8 จะได้ไม่ต้องข้ามถนนค่ะ

ขึ้นรถมาแล้วก็นั่งชมบ้านเมืองเค้าสบายๆ ดีกว่ารถเมล์ไทยเยอะเลย

ตอนขึ้นบัสมายังไม่ต้องแตะบัตรค่ะ ค่อยแตะบัตรทีเดียวตอนลงค่ะ

เราใช้บัตร icash2.0 ลายน้องไข่ขี้เกียดค่ะ ซื้อมาผิดนึกว่า EasyCard 555+

เรานั่งรถบัสช่วงเย็นๆพอดี การจราจรแออัดหน่อย

วันนั้นมีประท้วงค่ะ ตอนที่เราไปคงแยกย้ายกันกลับพอดี มีตำรวจอยู่เต็มเลย

เอาล่ะ มาถึงตอนลงบ้าง บนรถเมล์จะมีมอนิเตอร์ให้ดูว่าป้ายหน้าคือป้ายอะไร ดังนั้นไม่ต้องกลัวค่ะ

ตอนที่เราไปช่วงเย็นพอดี การจราจรตับคั่ง ใช้เวลาประมาณ เกือบ 1 ชั่วโมง จาก Longshan temple นะคะ

แนะนำให้ลงป้าย The second wholesale fruit ค่ะ  แล้วเดินข้ามถนนมาไม่ไกลค่ะ

ทีแรกเราก็จะลงป้าย Taipei fish market แต่เค้าไม่จอดแหะ เพราะมันคงใกล้แยก รถจะต้องเลี้ยวไปอีกทาง เหลือเราคนสุดท้ายในรถละ

ตอนนั้นเราเลยได้ลง Jianbei สุดสายเลย จริงๆ Jianbei เดินใกล้สุดนะ แต่กลัวจะงง เพราะมันเป็นสุดสายใต้ทางด่วนอ่ะ

ขาไปก็แล้วแต่ละเลือกลงค่ะ

ถ้าลง The second wholesale fruit ให้เดินมาตามทางที่ 1
ถ้าลง Jianbei ให้เดินมาตามทางที่ 2

เราไปคนเดียวเราก็หลงนะ 555+
ลงรถมาอยู่ใต้ทางด่วน (ป้าย Jianbei) โคตรงง ไม่ได้ดูแผนที่มาก่อน อาศัยถามคนแถวนั้นค่ะ

คนที่นี่ใจดี เค้าเดินมาส่งถึง Taipei fish Market เลยค่ะ

มีร้านนั่งชิวด้วย มีดนตรีสนเพราะๆ

ด้านในก็เป็น Supermarket ค่ะ จะมีโซนนั่งด้านใน แต่คนเยอะค่ะ

เราก็เลยมายืนกินข้างนอก สบายๆ

ปลาดิบสดและอร่อยมากเลย หมดไป 625 NT ค่ะ  กินคนเดียวนะเนี่ย 555+

ส่วนข้าวปั้นกับกุ้งย่างเราเก็บไว้กินพรุ่งนี้ได้ถึงกลางวันเลย

ขากลับก็มารอที่ป้าย Taipei fish market หรือ The second wholesale fruit  ก็ได้ค่ะ

ช่วงกลางวันรถเมล์สาย 49 จะมาถี่ๆค่ะ

พอหลัง 1 ทุ่มรู้สึกว่าจะมาทุกๆ 30 นาทีค่ะ เรากลับรอบ 20.00 น.

ถนนโล่งแล้ว ใช้เพียงเวลา 30 นาที มาถึง Ximen ที่พักของเราค่ะ สะดวกมากๆ

(รีวิวที่พักใกล้ Mrt Ximen : https://pantip.com/topic/36288960)

ใครจะลง Taipei Main staion ก็สะดวกค่ะ

การเดินทางด้วยรถเมล์สบายมากจริงๆ (ถ้าหาทางขึ้นถูก อิอิ)
รถเมล์เค้านั่งสบาย ปลอดภัย รถก็ใหม่ มีป้ายไฟบอกstopต่อไปตลอด
ราคาไม่แพงด้วย เรานั่งไปกลับ แค่ 30 NT เองค่ะ รถเมล์บ้านเรายังแพงกว่าอีก

ก็หวังว่าเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์สำหรับคนที่กำลังจะไป Taipei fish market ค่ะ

ขอฝากอีกกระทู้ค่ะ [Review] โหนรถเมล์ขึ้นเขาไป Yangmingshan National Park (Taipei) เพื่อชมทุ่งดอกลิลลี่ https://pantip.com/topic/36290158

ดอกไม้ดอกไม้ดอกไม้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่