หลังผ่าฟันคุดแล้ววิตกกังวลครับ เพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ

กระทู้คำถาม
ผมปวดเหงือกตรงฟันคุดมาก เนื่องจากเหงือกบวม ขนาดที่ทานข้าวไม่ได้เลยครับ  จึงไปโรงพยาบาลหมอเขาก็ถามปวดเหงือกหรือปวดฟันคุด ผมบอกปวดเหงือก(เหงือกบวมมาก กัดกินอะไรไม่ได้เลย) หมอจึงผ่าฟันคุดและถอนออกมาให้ครับ  โดยฉีดยาชาถึง 3 เข็ม แต่หลังจากผ่าฟันคุดไปแล้วผมมีอาการดังนี้ครับ

1. เมื่อยาชาหมดฤทธิ์ผมปวดฟันด้านที่ถอนออกไปมากครับ(ไม่เจ็บแต่ปวดเหงือกมากๆ) แต่อาการปวดลามไปที่ขมับเหมือนไมเกรนเลยครับ  อยากทราบว่าปกติจากผลการอักเสบของเหงือกหรือว่า ภาวะอันตรายที่ผมไปผ่าฟันออกตอนที่ยังปวดมากๆอยู่ครับ

2. ตอนนี้ตาเริ่มพร่าครับ มองเห็นชัดปกติแต่พร่าๆเหมือนคนเพิ่งตื่นนอน ลุงที่บ้านเตือนผมว่า ไปผ่าออกตอนปวดมันกระทบต่อระบบประสาท ส่งผลให้ตาบอดได้เลย  ผมเลยวิตกมากครับ ว่ามันเป็นฤทธิ์อาการอักเสบหรือว่ามันจะตาบอดกันแน่ วิตกกังวลว่าตาจะบอดไหม เพราะตอนนี้ผมยังมองเห็นอยู่แต่พร่าๆ แต่การมองเห็นมันจะแย่ลงไหม หรือว่าถ้าจะบอดก็บอดตอนที่ดึงฟันออกมาทันทีเลยครับ  

ปล.ผมยังไม่ได้ทานยาแก้อักเสบหรือยาแก้ปวดเลยครับ

ผมวิตกกังวลมากเลยครับ  รบกวนเพื่อนๆท่านที่มีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่