เครียดมาก ช่วยหน่อยครับ ปัญหาน้องแมว

เกริ่นก่อนครับ คือตอนนี้ผมเลี้ยงแมวอยู่ 4 ตัว (4 ปี, 3 ปี, 7 เดือน และ 5 เดือน) แต่มีอยู่ 1 ตัวที่มีปัญหา (อายุ 7 เดือน) คือ
1. ขับถ่ายนอกกระบะตลอด ทั้งอึและฉี่ครับ สอนก็แล้ว ขังแยกก็แล้ว เพิ่มกระบะทรายก็แล้ว เช็ดน้ำยาฆ่าเชื้อตรงที่น้องขับถ่ายก็แล้ว แต่ยังทำข้างนอกกระบะอยู่ดีครับ ต้องเช็ดทุกวัน ทั้งๆที่อีกตัว (5 เดือน) รู้เรื่องหมดแล้วครับ ทำในกระบะตลอด
2. น้องกินทรายแมว! ทรายแมวแบบเป็นเม็ดเลยครับ ไม่รู้ว่ากินนานหรือยัง แต่เมื่อวานเห็นชัดๆเลยครับ ในหาในกูเกิ้ลก็มีแต่แมวเด็กๆ ที่ยังไม่รู้เรื่อง แต่ของผมนี่ 7 เดือนเข้าไปแล้ว ควรทำอย่างไรดีครับ เครียดมาก จะเป็นอันตรายไหมครับ
อันนี้จบปัญหาของน้องที่อายุ 5 เดือนครับ และผมมีปัญหาโดยรวมอีก คือ
3. อาหารยี่ห้อไหนดีสุดในตัวเลือกนี้
Friskies
Maxima
Super cat
Tiffany
Perfect kat
Ole kat
4. ทรายแมวแบบไหนประหยัด, เก็บกลิ่นและใช้ได้นานครับ : หาในเน็ตบอก Cat's best สีไหน สูตรไหนดีครับ
5. แมวเปอร์เซียน้ำตาไหลข้างเดียวตลอด แต่ไม่ใช่น้ำสีใสอ่ะครับ พอใช้ทิชชู่เช็ด กลับมีสีเหลือง หรือน้ำตาล อันนี้ไม่ทราบเป็นอันตรายไหมครับ
6. ใครมีเว็ปสั่งของแมวออนไลน์ถูกๆและดีแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ เครียดกับน้องที่อายุ 7 เดือนมากๆๆ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี

ภาพเจ้าตัวครับ น้องพันธุ์ หิมาลายัน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่