แวะเปลี่ยนเครื่องที่โปรตุเกส ต้องทำวีซ่าอะไรคะ

พอดีจะเดินทางจากบราซิลไปรัสเซีย
แล้วมีพัก 1 stopover ที่เมือง Lisbon โปรตุเกส
จึงอยากทราบว่าเราต้องทำวีซ่าอะไรไหม
มีวีซ่า ทรานสิทหรือเปล่า หรือต้องทำเชงเก้นเลยคะ?
พยายามหาข้อมูลในเน็ตแล้วแต่ไม่เจอเลยค่ะ

ปล.ตอนนี้อาศัยอยู่ที่นิวซีแลนด์ ถ้าใครมีคำแนะนำเรื่องสถานทูต เพิ่มเติมได้นะคะ

ขอบคุณค่ะ พาพันขอบคุณ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
มีพัก 1 stopover ที่เมือง Lisbon โปรตุเกส

You are transiting through a Schengen country airport to travel to a non-Schengen member country, yet you don’t leave the international transit area of the airport of the Schengen country and you'll be leaving from the same airport.

No visa is needed.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่