Maxima ป้องกันนิ่วในทางเดินปัสสาวะได้ไหม

กระทู้คำถาม
เจ้านายที่บ้านกินมาตลอด แต่เมื่อไม่นานเป็นนิ่ว เลยเปลี่ยนมากินสูตรของ royal แต่สงสัยว่า maxima ป้องกันไตได้ แล้วป้องกันนิ่วไม่ได้เหรอ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
นิ่วและไต

อาหารเป็นแค่ส่วนนึงค่ะ //สาเหตุที่ทำให้ให้เป็นมีเยอะมากค่ะ

** อาหารเกรดพรีเมียร์ ก็สามารถทำให้เกิดโรคพวกนี้ได้ ถ้าไม่ควบคุมปัจจัยอื่นด้วยค่ะ

- แมวบ้านเราเคยเป้นโรคไตค่ะ (แม่เราจัดกุ้งแห้งเนื้อตัวเป้งให้แทนอาหารเม็ด) ไม่ได้ให้กินอาหารสูตรไตค่ะ

//ใช้การรักษาของหมอ และการให้อาหารแมววิสกัส(แทนกุ้งแห้ง) ค่าไตก็กลับมาปกติค่ะ ปัจจุบันก็กินวิสกัส ค่าไตก็ไม่ได้มีปัญหา

**ถ้าหากว่าเป็นนิ่ว ควรกินอาหารโรคนิ่วจะดีกว่าค่ะ (มันเป็นอาหารที่ปรับสมดุลย์ตรงๆ) ถ้ารอหวังผลจากแมกซิม่า เราว่าคงไม่ทัน

*** ไตกับนิ่ว อะไรอันตรายกว่ากัน  สำหรับเรา เราว่านิ่วค่ะ เพราะถ้าฉี่ไม่ออก ค่าไตพุ่งแน่ค่ะ
// แล้วถ้าฉี่ไม่ได้ ก็ให้น้ำเกลือไม่ได้ //ต้องเอาของเก่าออกให้ได้ก่อน ค่อยเอาของใหม่เข้าไปแทน //นอกจากว่าให้น้ำเกลือแล้วแมวฉี่ออกได้ อันนี้ไม่ค่อยน่าห่วง

*** แมวเป็นไต ไม่จำเป็นต้องเป็นนิ่วนะคะ //แต่ถ้าเป็นนิ่วเนี่ย ไตถามเเน่นอน ไม่ต้องสืบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่