ลงทุนเพื่อให้ได้ปันผลมาใช้ยามเกษียณ ระหว่างหุ้นปันผล กับ กองทุนปันผล?

ขอแชร์มุมมองของเพื่อนๆหน่อยครับ
ผมตั้งใจจะลงทุนไว้ให้มีรายได้ประจำหลังเกษียณ (ยังไม่ต้องมองเรื่องจำนวนนะครับ)

1.ระหว่างการสะสมหุ้น defensive เช่น bigcap กิจการดีต่อเนื่อง สักสามสี่ตัว

2.ซื้อกองทุนปันผลหนึ่งกองไปเลย

อันไหนดีกว่ากันครับ

คือผมเคยถือ กองปันผลสีเหลืองอยู่กองนึง ได้ปันผลมาก็ดีนะครับ แต่ nav มันหายไปเรื่อยๆ เลยมาคิดว่าถ้าถือหุ้นเอง ได้ปันผลมา ราคาหุ้นก้ยังไปต่อได้ตามปัจจัยของกิจการนั้น

สับสนเลยมาขอคำแนะนำครับ

แสดงความคิดเห็น