สอบถามปัญหาเรื่องบ้าน

ผมขอปรึกษาเรื่องบ้านหน่อย เรื่องมีอยู่ว่าบ้านหลังปัจจุบันที่ผมอยู่ เป็นบ้าน ชื่อของพี่ชาย และพี่ชายไม่ผ่อนบ้าน จึงโดนธนาคารยึด (แต่การผ่อนบ้านเราต้องจ่ายให้ชื่อบัญชีธนาคารใช่ไหมครับ เพราะว่าเราไป กู้ธนาคาร แต่ทว่า ชื่อบัญชี นั้น กลับกลาย เป็นชื่อบัญชี บุคคล ไปซะงั้น) แบบนี้ เรียกว่าถูกโกงใช่ไหมครับ และผมซึ่งเป็นน้องชาย ไม่รู้เรื่องเลย เพราะว่า เขาไม่บอกอะไร ว่าผ่อนบ้านไม่ไหว มาบอกอีกที ตอนธนาคาร ยึดแล้ว ขายทอดตลาดแล้ว และบ้านหลังนี้ ซึ่งเป็นของธนาคารกสิกรอยู่แล้ว ขายทอดตลาด ไม่มีใครซื้อ เขาก็ไปประมูลซื้ออีก และผมเป็นน้องชาย ก็ไปทำเรื่องกู้ธนาคาร เพื่อซื้อบ้านหลังนี้ กลับคืน ธนาคารบอกว่า กู้ซื้อไม่ได้ เพราะว่า นามสกุล เหมือนกับหลังโฉนด ตรงกับนามสกุล พี่ชาย

ผมอยาก สอบถามว่า ในกรณี นี้ " ทำไม ถึง กู้ซื้อบ้านหลังกลับคืนมา ไม่ได้ ครับ " ผม ซึ่งเป็นน้อง บิดา-มารดา น้า และทุกคน อยู่บ้านหลังนี้ ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่