อยากทราบว่า ภาษาเขมร กับ อักษรขอมไทย มันคือภาษาเดียวกันหรือเปล่า

สืบเนื่องจากผมเห็นรอยสักของเพื่อนๆมากมายเป็นตัวอักษรเขรม   แต่เพื่อนผมบอกว่าไม่ใช่มันคือภาษาขอมเลยมีความสงสัยขึ้นมา  ว่า...

1. อักษรขอมไทย  กับ  ภาษาเขมร  เป็นภาษาเดียวกันหรือเปล่า   คนเขมรแปลอักษรสอนขอมไทยออกหรือไม่ครับ
2. อยากทราบว่าไทย  มีการใช้อักษรขอม  มามานแล้วหรือยังมีหลักฐานอะไรมาอ้างบ้างครับ   
3. แล้วระหว่าง อักษรไทยปัจจุบัน  กับ  อักษรขอมโบราณ   ไทยใช้อันใหนมาก่อน    แล้วทำไมไทยถึงเลือกใช้อักษรไทยปัจจุบัน
4. อักษรขอมไทยจัดเป็นอักษรของคนไทย หรือเปล่าครับ
5. เหตุใดไทยถึงเลิกใช้ภาษาขอม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่