พิพิธภัณฑ์อัฐบริขาร หลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโน ณ.วัดป่าบ้านตาด จังหวัดอุดรธานี ใกล้เสร็จแล้วนะครับ

ไปอุดร คราวนี้ได้ไปหลายวัดมาก และที่พลาดไม่ได้ทุกครั้งก็คือ วัดป่าบ้านตาด ครับ
เพราะเป็นวัดของพ่อแม่ครูอาจารย์ ที่ท่านออกมาสงเคราะห์โลก เมื่อคราวชาติมีปัญหา ก่อนที่ท่านจะละสังขารไป

https://www.facebook.com/phragammathan/
พุทธคุณพระกรรมฐาน

วัดป่าบ้านตาด ยังคงความร่มรื่นเหมือนเดิมครับ วันสำคัญยังมีสวดมนต์ทำวัตรกัน ซึ่งจะมีผู้คนไปร่วมกันเยอะมากเลย
ตอนเช้าวันมาฆบูชา มีผู้คนไปร่วมทำบุญตักบาตรกันเยอะมากๆๆๆๆ รถแทบไม่มีที่จอดเลยครับ เห็นแล้วน่าอิ่มบุญจริงๆ
หลวงพ่อสุดใจ ท่านนำพระสงฆ์ออกรับบาตร เยอะจน ต้องฉันเช้าสาย เก้าโมงกว่าเลยครับ
ดังคำหลวงตาที่ว่า " มือของครูอาจารย์กับศิษย์ แทนกันได้"

ส่วนพิพิธภัณฑ์อัฐบริขาร หลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโน ตอนนี้ก็ใกล้เสร็จล่ะ เหลือตกแต่งนิหน่อย
ใครไปแล้วเห็นประตูปิด สามารถเดินไปเปิดได้เลยครับ เพราะท่านกลัวมีสุนัขเข้าไป
ด้านข้างพิพิธภัณฑ์อัฐบริขาร หลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโน กำลังมีการก่อสร้างพระมหาเจดีย์ของหลวงตา
ตอนนี้มีให้ร่วมบริจาคเสาเอก ตามกำลังศรัทธาครับ หรือ ใครจะทำทั้งเสาก็ได้ สามารถหย่อนเงินได้ที่ตู้หน้าวัด
หรือถวายกับหลวงพ่อสุดใจก็ได้ครับ

เข้าไปด้านใน สวยงามและสมรรถตามแบบฉบับของวัดป่าครับ โดยมีรูปหล่อ พ่อแม่ครูอาจารย์ 3 องค์ครับ

ผมชอบรูปหลวงตารูปนี้ครับ เป็นรูปที่อาจหาญในธรรม สำหรับความคิดผมนะ

บริเวณโดยรอบ จะเป็นชีวประวัติ ขององค์หลวงตา สวยงามมากๆครับ

อย่างที่เกริ่นนะครับ เนื่องจากเป็นวันมาฆบูชา มีผู้แสวงบุญมาทำบุญเป็นจำนวนมากครับ
จากภาพจะเห็น หลวงพ่อสุดใจ นำพระออกรับบาตรครับ
การได้เห็นสมณผู้ทรงศีล เป็นบุญอย่างยิ่งครับ

ส่วนผมไม่ได้เตรียมของมาใส่บาตร เลยมานั่งรอพระอาจารย์ใต้ศาลาครับ
บรรยากาศยังคงเหมือนเมื่อหลวงตาอยู่เลยครับ
หมาของท่านตัวใหญ่มากเลยตอนนี้ อ้วนมากๆๆๆ

ส่วนตอนเย็นมานั่งรอสวดมนต์ที่ศาลาใหญ่ครับ พอมืดๆคนมาเกือบเต็มเลยครับ

"...ท่านมาหามรรคผลนิพพานอยู่ที่ไหน? ดินเป็นดิน น้ำเป็นน้ำ ลมเป็นลม ไฟเป็นไฟ ฟ้าอากาศเป็นฟ้าอากาศ แร่ธาตุต่าง ๆ เป็นของเขาเอง เขาไม่ได้เป็นมรรคผลนิพพาน เขาไม่ได้เป็นกิเลส กิเลสจริง ๆ มรรคผลจริง ๆ อยู่ที่ใจ ขอให้ท่านกำหนดจิตจ่อด้วยสติที่หัวใจ ท่านจะเห็นความเคลื่อนไหวของทั้งธรรมของทั้งกิเลสอยู่ภายในใจ แล้วขณะเดียวกัน ท่านจะเห็นมรรคผลนิพพานไปโดยลำดับ..."
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น