โรงไฟฟ้าชีวมวลขนาด800mw VS ถ่านหิน ขนาด800Mw ปล่อยCO2 เท่ากันไหมครับ

โรงไฟฟ้าชีวมวลในโลกนี้ขนาดใหญ่ที่สุดกี่MWครับ    แล้วถ้าเผาซากชีวมวล ให้ได้ค่าความร้อนเท่ากับถ่านหิน   เพื่อผลิตไฟฟ้าให้ได้ 800MW นี่ปลดปล่อย CO2 ออกมา ต่างกันขนาดไหนครับหรือพอๆกัน  ช่วยเขียนสมการให้ดูได้ไหม    แล้วอาจารย์นักกฏหมายท่านนึงบอกว่าโรงไฟฟ้าถ่านหินจะผลิต CO2 เท่ากับรถยนต์ทั้งประเทศ ดังนั้นให้ไปซื้อน้ำมันปาล์มชาวบ้านมาเผาทำไฟฟ้าแทน  แล้วที่เยอรมันซึ่งมีโรงไฟฟ้าถ่านหินมากมาย 40%ของกำลังการผลิตไฟฟ้าของประเทศเค้าใช้ชีวิตกันเช่นไรครับ  ต้องต่อถัง O2 เดินถนนกันหรือป่าวครับ   กรณีโรงไฟฟ้ากระบี่ แทกสินธร เพราะมีผู้ติดดอยหุ้น รฟฟ ชีวมวล และ ดอยถ่านหิน เยอะจนเชี่ยวชาญ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่