เวลาไปกิน KFC หรือ McDonald นี่เอาจานวางไว้ที่โต๊ะหรือเอาไปเก็บเองกันคะ ?

คือวันนี้ได้ไปกิน KFC กับเพื่อนค่ะ เราก็รอเพื่อนเห็นว่ากินใกล้หมดแล้ว ก็เลยเอาจานไปเก็บพร้อมทิ้งเศษอาหาร เพื่อนก็เรียกเบาๆว่า เฮ้ย บ้ารึเปล่า ไม่ต้องเก็บ เดี๋ยวพนักงานก็มาเก็บเอง เราก็ไม่สนใจ พร้อมบอกว่าเวลาไปกินก็เก็บเองทุกครั้ง ก็เลยเถียงกับเพื่อน จนต้องมาตั้งกระทู้ในพันทิปเนี่ยแหละค่ะ
เลยมีคำถามว่า
สิ่งที่ควรทำและถูกต้องที่สุด คือเราเก็บเองหรือรอให้พนักงานมาเก็บให้ ?
ฝากด้วยนะคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
อยากเก็บก็เก็บไปครับ แต่ร้านเท่าที่ผมเห็นในเมืองไทยไม่มีที่ไหน "บังคับ" ให้เก็บ
ดังนั้นคนไม่เก็บก็ไม่ได้ผิดอะไร และคนเก็บก็ไม่ได้วิเศษไปกว่าคนไม่เก็บ

เมื่อก่อนมีคนเข้าใจผิดว่าคนเก็บคือคนดี คนไม่เก็บถือว่ามารยาททราม ถึงขึ้นเอามาประจานขึ้นกระทู้กันเลย
แต่ความเป็นจริงคือ ถ้าทางร้านไม่ได้ประกาศบังคับให้เก็บเขียนเป็นลายลักษณ์อักษร ผู้ใช้บริการจะเก็บหรือไม่เก็บก็ได้
ผมเคยเก็บแล้วพนักงานมาดึงไปจากมือ บอกว่าอย่าค่ะพี่เดี๋ยวหนูโดนผู้จัดการดุ (เคยเจอใน kfc สาขานึง)

สรุปสิ่งที่ควรทำคือ คุณอยากทำอะไรก็ทำไป คนอื่นอยากทำอย่างไรก็ปล่อยเขา และอย่าไปวิพากษ์วิจารณ์คนอื่นที่ทำต่างจากเราครับ
ความคิดเห็นที่ 38
McDonald และ KFC ไม่ได้โง่ครับ ธุรกิจระดับหลายพันล้าน ทุกรายละเอียดเค้าคิดมากันหมดแล้วครับ โดยเฉพาะคำถามที่ว่า ลูกค้าควรจะเก็บจานเองหรือไม่

ถ้าเค้าอยากให้ลูกค้าเก็บจานเอง เค้าจะออกมาบอกเองครับ และ เค้าจะมีวิธีบอกที่ดี เช่น อาจจะติดป้าย (ที่มหาลัย เค้าอยากให้เก็บจานเอง เค้าก็ติดป้ายไว้ครับ) หรือ ทำ PR

ด้วยตรรกะข้างบนนี้ ทำให้แบ่งคนได้เป็น 3 ประเภท:
1. คนที่ไม่เก็บจาน -- ไม่มีใครว่าอะไร  operation ของ McDonald เค้ารองรับอยู่แล้ว
1. คนที่เก็บจานเอง -- อาจจะชิน หรือ อยากจะเก็บ ตรงนั้นไม่มีใครว่าอะไรกัน
3. คนที่เก็บจานเอง และ ด่าคนอื่น -- กลุ่มนี้โง่และเลว

3.1 โง่เพราะอาจจะไม่เคยทำงานที่ต้องตัดสินใจ (คือทำแต่งานโง่ ๆ) เลยไม่รู้ว่ารายละเอียดแบบนี้ บริษัทเค้ามีการศึกษา ถกเถียง และตัดสินใจได้ข้อสรุปกันมาแล้ว ธุรกิจหลายพันล้าน รายอะเอียดกระจอก ๆ แบบนี้ไม่พลาดหรอกครับ
3.2 เลวเพราะคิดธรรมเนียมขึ้นมาด้วยตัวเอง (ร้านอาหารอื่นโดยทั่วไม่ต้องเก็บจานเอง จะมาอ้างเป็นมารยาทพื้นฐานได้อย่างไร) และเอามาด่าคนอื่น
3.3 เลวเพราะเป็นการทำลายธุรกิจของเค้า ด้วยการทำให้คนอื่นเชื่อว่า เราต้องเก็บจานตัวเอง -- McDonald position ตัวเองเป็นร้านอาหารระดับบน ราคาแพงกว่าร้านอาหารทั่วไป (นี่เป็นเหตุผลนึงที่ McDonald ที่ไทยดูดีกว่าที่อเมริกา) -- เที่ยวไปประกาศว่าต้องเก็บจานเอง ลูกค้ามันจะหดนะครับ ขนาดกินข้าวมันไก่ข้างทางจานละ 30 บาท ยังไม่ต้องเก็บจานเองเลย -- อย่างที่ผมบอกครับ คนที่เอา McDonald เข้ามา เค้าคิดคำนวนการตลาดและ position มาแล้ว ไม่ได้โง่

บทเรียนนี้ คือ อย่าเป็นคนกลุ่มที่ 3 ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่