[CR] ==** What does the Fox say? ไป ไปดู Zao Fox Village หมู่บ้านสุนัขจิ้งจอก กัน! ∪・ω・∪ [EP5] **==

เฮลโล้ว สวัสดีค่ะ อมยิ้ม22

กลับมาพบกันอีกครั้งกับ EP5

วันนี้จขกทจะพาไปตามหาจิ้งจอกเก้าหางที่หมู่บ้านโคโนฮะ เอ้ย ไม่ช่ายยย

วันนี้จขกทจะพาไปเที่ยว หมู่บ้านสุนัขจิ้งจอกที่กำลังบูมอยู่ในช่วงนี้ Zao Fox Village !!!!

ดอกไม้ดอกไม้ดอกไม้

Zao Fox Village

Zao Fox Village หรือ หมู่บ้านจิ้งจอก
ตั้งอยู่ในหุบเขา Zao จังหวัด Miyagi ประเทศญี่ปุ่นค่ะ เหนือจากโตเกียวเล็กน้อย
ภาษาญี่ปุ่นเรียกว่า Kitsune Mura (คิทสึเนะ มูระ) คิทสึเนะแปลว่าจิ้งจอก มูระ แปลว่า หมู่บ้าน
จริงๆมันก็ไม่ใช่หมู่บ้านสักทีเดียว คล้ายๆเป็นศูนย์เพาะพันธุ์มากกว่า ที่นี่มีจิ้งจอกมากกว่า 100 ตัว โดยเป็น จิ้งจอกแดง (Japanese Red Fox) และจิ้งจอกสีพิเศษอื่นๆอีก เช่น Platinum Fox, Silver Fox, Arctic Fox ซึ่งเค้าจะมีโซนสุนัขจิ้งจอกที่จับได้ กับ สุนัขจิ้งจอกในพื้นที่เปิดซึ่งจับไม่ได้ 555 ให้เราได้เดินดูค่ะ

การเดินทาง

สะดวกสุดคือ สามารถเดินทางจากโตเกียว โดยใช้ชินคันเซน ใช้เวลา 1.5 ชั่วโมง โดยประมาณ มาลงที่สถานี Shiroishizao station หลังจากนั้นต่อ Taxi ใช้เวลาเดินทางขึ้นเขาประมาณ 30 นาที ค่าแทกซี่ประมาณ 4000 เยน/รอบ ค่ะ

หรือถ้าใครอยากใช้รถบัส (อ้างอิงจากหน้าเวป fox village นะคะ)
ต้องไปลงที่สถานี Shiroishi station แล้วต่อรถบัส Castle Kun Bus
แต่รถบัสจะรอบน้อยค่ะ วันนึงมีประมาณ 2 เที่ยว 7.58น. กับ 13.35 น. นั่งไปลงสถานี Kawarago Dam ต้องบอกให้คนขับรถบัสจอดที่ Kitsune Mura ด้วย จะได้มาส่งที่ข้างหน้าพอดี ค่ารถบัส 200 เยน/รอบ ค่ะ

...
หมู่บ้านจิ้งจอก เปิดทำการทุกวัน ปิด 4 โมงเย็น
ค่าเข้า 1000 เยน/คน

ดอกไม้ดอกไม้ดอกไม้

วันที่จขกทเดินทางไปเที่ยว ที่นี่คือสถานที่แรกที่จะไปเลยค่ะ เลยกังวลเรื่องสัมภาระหนักมาก เพราะยังไม่ได้แวะโรงแรม คิดอยู่ 3วันว่าจะเอากระเป๋ามากมายไปฝากที่ไหน ที่สถานี Shiroishizao ก็ไม่มี Coin Locker สะด้วย แต่มี ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว ของ JR company
คิดอยู่ ว่าเขาจะรับฝากไหมน้า ของของนักท่องเที่ยวเนี่ย ถ้ารับฝากคนต้องมาฝากเขาเยอะน่ะสิ บลาๆๆ คิดมาก
สรุป บอกคำเดียวว่าขอฝากกระเป๋าได้ไหม เค้าพาไปเก็บในห้องใหญ่ ปิดตายห้องให้ดูเลยค่ะ ไม่เก็บค่าฝากด้วย ร้องไห้ น่ารักมากๆ ซึ้ง

PS. ศูนย์บริการนักท่องเที่ยวต้องเดินออกมาจากช่องขายตั๋วก่อนนะคะ เป็นห้องเขียวๆเล็กๆ ก่อนออกจากสถานี
ถ้าเดินออกมาไม่มีรถแทกซี่ สามารถเดินไปที่ JR traveling centre นี่แหละ ให้เค้าเรียกแทกซี่ให้ (น่ารักมากๆเลย T-T)

ใครไม่เคยนั่งแทกซี่ญี่ปุ่นนะคะ ง่ายมาก เปิดประตูรถปุ๊ป บอกสถานที่ที่จะไปเลยค่ะ
โดยมากที่ท่องเที่ยวดังๆ ศัพท์อังกฤษเป็นคำๆเค้ารู้อยู้แล้ว
แล้วคุณแทกซี่ก็จะกดมิเตอร์เหมือนบ้านเรา จขกท อยากญี่ปุ่นก็บอก ไป Kitsune Mura ค่ะ
หลังจากนั้น .. ‘’ Can you speak English ?‘’
เค้าตอบกลับมาว่า ‘’No’’ จบข่าว
เข้าสู่ความหนาวเหน็บของบทสนทนา 555 ชมวิวไปค่ะ 30 นาที เค้าล้อเล่น

ถึงที่หมายแล้ว เดินเข้าประตูไปปุ๊ป เค้าจะให้ฝากของก่อนค่ะ กระเป๋าเป้ อุปกรณ์ส่วนเกินทั้งหลาย คุณน้องที่เป็นคนขายตั๋วก็จะบอกเราว่า
1. ห้ามห้อยของต่องแต่งที่ล่อตาล่อใจ เพราะน้องจิ้งจอกจะมางับไปค่ะ
2. ห้ามจับจิ้งจอกในส่วนที่ไม่ได้ให้จับ น้องเค้าบอก 100% โดนกัดแน่นอน แล้วก็
3. เค้าแนะนำว่า ไม่ควรใส่ถุงน่องสีเนื้อมาค่ะ เสี่ยงต่อการโดนงับได้ง่าย มีโอบ้าจัง(คุณป้า) โผล่มาโชว์แผลเป็นที่โดนงับให้ดู หวาดเสียวแรง หลังจากซื้อตั๋วเรียบร้อย ก็เข้าไปกันเลยยย!!

ส่วนแรกที่เข้าไปปัป เจอเลย คือจะเป็นส่วนของน้องที่สามารถจับได้ค่ะ
ถ้าใครอยากถ่ายรูป สามารถติดต่อขอถ่ายกับเจ้านี่ได้เลย
ช่วงที่จขกทไปคือทุกตัว หลับปุ๋ยหมด คร่อกฟี้

เจ้านี่ รู้สึกจะเป็น Platinum fox ซึ่งจริงๆคือ Red fox ที่มีสีที่แปลกค่ะ แล้วมนุษย์เรานี่แหละ เอาเขามาผสมๆจนได้สีเป็นเฉดๆไป แต่ไม่ถือว่าคนละ species นะคะ

ออกจากโซนที่สามารถจับน้องได้ เข้าสู่โซนขวามือค่ะ เป็นโซนพื้นที่เปิด ที่มีน้องจิ้งหลาย30ตัว วิ่งไปมาอย่างอิสระ
ซึ่งงง!! เค้ามีป้ายแปะ ให้อารมณ์เหมือน โซนหลังจากนี้ ทุกคนต้องรับผิดชอบตัวเอง ห้ามจับน้อง ห้ามให้น้องเข้าใกล้
เหมือนบอกว่าเรากำลัง Go into the wild อะไรประมาณนั้น 555

เจ้านี่เป็นตัวแรกที่เจอ นั่งอยู่หน้าประตูเลย หน้าตาเหมือนด่าเรา 555 'แกมาปลุกข้าทำไม' นี่เป็น Silver Fox ค่ะ เป็น Red fox ที่เม็ดสีเข้มผิดปกติ แล้วก็ถูกผสม จนได้ออกมาเป็นโทนดำเงิน ทุกตัวที่มีสีดำเงิน จะเป็น Silver Fox หมดเลย

ภายในพื้นที่เปิดนี้ จะถูกจัดให้เหมาะสมกับจิ้งจอก
มีบ้านจิ้งจอก โพรงจิ้งจอกเทียม ค่อนข้างกว้าง แต่ไม่กว้างมากค่ะ อาจจะประมาณ 1 ไร่ ไม่เกิน พอได้เดิน

ฤดูที่จขกทไป คือฤดูหนาว หิมะตก สวยงาม เหมาะแก่การถ่ายรูป
แต่ช่วงเดือน กุมภา นี้ น้องจิ้งจอกจะเริ่มหาคู่ ผสมพันธุ์ค่ะ เลยจะพบภาพ น้องจิ้งทำสงครามแย่งชิงคู่กันถี่มาก (มากจริงๆ)
เวลาน้องทะเลาะกัน ก็อย่าไปอยู่ใกล้นะคะ เดี๋ยวโดนลูกหลงไม่รู้เรื่อง เค้าล้อเล่น

มหาศึกชิงคู่ครอง
ขอโทษที่ถ่ายรูปมาไม่คิ้วท์ 555
จริงๆเราชอบที่ น้องจิ้งไม่ได้ถูกทำให้เป็นสัตว์เลี้ยง แต่ยังเป็นสัตว์ป่าอยู่ เหมือนอยู่ในช่อง Animal Planet

รูปภาพต่อไปนี้ ไม่เหมาะสมต่อ เยาวชนอายุน้อยกว่า 18ปี เอ้ยยย

หลังได้คู่ครองไปแล้ว น้องจิ้งจะไปหาโพรงที่เหมาะสมอยู่ค่ะ

แล้วก็รอไปอีก 2-3 เดือน เดือน เมษา-พฤษภา จะได้ลูกจิ้งจอกตัวน้อยออกมา
อ่านในเวป official ชีวิตจิ้งจอกนั้น ดราม่ามาก
เค้าบอกว่า พ่อแม่หมาจิ้กจอกจะเลี้ยงดูฟูมฟักลูกน้อยเป็นอย่างดี จนย่างเดือน 8 ที่ลูกจิ้งจอกเริ่มโตและดูแลตัวเองได้แล้ว
ตื่นมา วันดีคืนดี พ่อแม่จิ้งจอกจะเริ่มปฏิบัติการ ผลักไส ไม่ให้ลูกจิ้งจอกกลับโพรงเดิมที่เคยอยู่ด้วยกัน เช่น วันนี้ยังดีกันอยู่ วันต่อมาไม่ให้เข้าบ้านเฉย ข้าวก็ไม่ให้กิน เค้าบอกว่า หมาจิ้งจอกจะผลักไสแบบจริงจังมาก ประมาณ3วัน
เพื่อให้ลูกจิ้งจอก ออกจากอาณาเขตของพ่อแม่ ไปเติบโต และมีชีวิตของตัวเองค่ะ ดรา ร้องไห้

ดูไปๆ ก็คล้ายกับหมาปอมที่บ้าน 555 ชิวาว่า

นอกจากนี้ก็จะมีโซนที่จัดไว้ให้ขนมน้องจิ้งไว้โดยเฉพาะค่ะ
ค่าขนมจิ้งจอก ห่อละ 100 เยน

มารอกินขนม หน้าสลอน หัวเราะ

ภายในนั้นยังมี ศาลเจ้าจิ้งจอก เหมือนในการ์ตูนด้วย

มีเด็กหลบหนาวในรู 1 ตัว อิอิ

หลังจากนี้จะเป็นภาพที่เก็บมาโดยรวมนะคะ

ชอบรูปนี้ เหมือนจิ้งจอกเก้าหางเรื่องนารูโตะ หน้ามันเจ้าเล่ห์ดี 555

Silver fox

Tunnel จิ้งจอก เป็นชั้นไม้ขนาบทางเดิน2ข้าง ให้น้องจิ้งปีนมานอน

ลากันไปด้วยภาพนี้

จริงๆคือน้องจิ้งจอก เป็นสัตว์ที่น่ารักค่ะ ดูขนนุ่ม นั่งดูชีวิตของมันก็สนุกดี เหมือนหมาก็ไม่ใช่ แมวก็ไม่เชิง
แถมยังร้องเสียงตลกๆ 555
แต่ขอให้คำนึงไว้เสมอว่าน้องเป็นสัตว์ป่า ไม่ใช่สัตว์เลี้ยงนะคะ ยังมีสัญชาตญาณของสัตว์ป่า
ตอนที่จขกทไป คือเห็นน้องฟัดกัน เลือดออก กระเด็นไปเลอะหิมะ
หลังจากนั้น มีจิ้งตัวอื่นผ่านมา .. เดินมากินน้ำแข็งที่เลอะเลือดหย่อมนั้น อมยิ้ม20 โหดว่ะ 555

สุดท้ายนี้ขอฝากไว้ว่า รักน้องจิ้ง ไม่สนับสนุน fur นะคะ เลิกใช้ขนสัตว์แท้กันเถอะค่ะ เยี่ยม

Jibi: A happy traveler

ปล. มีเพจให้ไปคุยกัน ติดตามตอนต่อๆไปได้ ชื่อเหมือนคำลงท้ายนะคะ สวัสดีค่า เท่
ชื่อสินค้า:   Zao Kitsune mura
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่