[SR] ^_^ พาแม่ไปบอกรัก ที่ "เกาะรอก" ^_^

สวัสดีค่ะ  อมยิ้ม17 ห่างหายจากการรีวิวไปพอสมควร กลับมาคราวนี้ พาเที่ยวทะเลอีกแล้วค่ะ อมยิ้ม16
ถ้าพูดถึงการไปเที่ยวทะเล เชื่อว่าหลายคนชอบไปเที่ยวเป็นกลุ่ม ไปกับเพื่อนเพราะสนุก ไปกับแฟนเพราะบรรยากาศโรแมนติค
แต่ทริปครั้งนี้ เดียร์พาคนที่รักที่สุดไปค่ะ เราเดินทางไปกัน 2 คน แม่ ลูก
ที่ผ่านมา เดียร์มีโอกาสได้ท่องเที่ยวทะเลอันดามันค่อนข้างบ่อย ทั้งดำน้ำ Snorkel และ Scuba
จึงอยากให้แม่ได้เห็นความสวยงามของโลกใต้ทะเลแบบที่เดียร์เห็น (แม่เดียร์ไม่เคยมาดำน้ำ ดูปะการังแถวอันดามันเลยค่ะ)  
ไฮไลท์ของเราในทริปนี้จึงอยู่ที่ “เกาะรอก” ซึ่งเดียร์ไปกับ Love Andaman ค่ะ
ติดใจการบริการตั้งแต่ครั้งไป เกาะไม้ท่อน และหมู่เกาะสิมิลัน มั่นใจได้ว่าแม่ต้องประทับใจเหมือนกันค่ะ

ที่พักทริปนี้เดียร์พักที่ Mazi Design Hotel อยู่บริเวณหาดป่าตองค่ะ ไว้ครั้งต่อไปจะรีวิวที่พักให้ดูกันนะคะ
รถตู้มารับเราที่โรงแรมประมาณ 7.30 น. เพื่อไปยังท่าเรือรัษฎา
เมื่อมาถึงท่าเรือ ลงทะเบียนเพื่อรับ wrist band แล้วมาหาขนมทานกันก่อนดีกว่าค่ะ อมยิ้ม05
มีขนมให้เรารองท้องพอสมควรเลย ทั้งเบเกอรี่ คุ้กกี้  น้ำผลไม้ ชา กาแฟ และที่สำคัญยาแก้เมาเรือค่ะ

สมาชิกครบละ ใกล้เวลาเรือออก ไกด์จะบรีฟโปรแกรมทัวร์ และวิธีการท่องเที่ยวทะเลแบบอนุรักษ์ธรรมชาติค่ะ
ที่สำคัญที่สุดคือ ห้ามทิ้งขยะไว้ที่เกาะ และเมื่อดูปะการังต้องไม่หยิบ จับสิ่งต่างๆทั้งสิ่งมีชีวิต และสิ่งไม่มีชีวิตนะคะ
ซึ่งไกด์ที่จะดูแลเราในวันนี้คือ ไกด์แบงค์ ค่ะ ไกด์หนุ่ม ใจดี เอนเตอร์เทนเก่ง เยี่ยม

ไปลงเรือกันค่ะ ทริปนี้มีทั้งชาวไทยและต่างชาติ

จากท่าเรือไปยังเกาะรอก เกาะรอกนั้นเป็นส่วนหนึ่งของ อุทยานแห่งชาติเกาะลันตาซึ่งอยู่ในเขตจังหวัดกระบี่
ใช้เวลานั่งเรือ speed boat ประมาณ 1.45 ชม.
วันที่เดียร์ไปช่วงสายฟ้ายังใสอยู่ แต่ไม่นานเมฆเทามาเรื่อยๆเลยค่ะ ร้องไห้

เรือจะพาเรามายังเกาะรอกใหญ่ก่อนที่จะพาออกไปดำน้ำค่ะ เพื่อให้เข้าห้องน้ำ หรือถ้าใครจะไม่ดำน้ำก็สามารถพักผ่อน ทานขนม ถ่ายรูป เล่นน้ำอยู่แถวหาดได้ค่ะ

หลังจากทำธุระกันแล้ว เรือพาเราไปยังบริเวณเกาะรอกน้อย ซึ่งเป็นจุดที่ปะการังยังสมบูรณ์และมีปลาค่อนข้างเยอะค่ะ

ส่วนแม่เดียร์นั่น อย่าคิดว่าจะรออยู่ที่ฝั่ง นั่งเรือมาตั้งไกล ต้องไปโดดน้ำสิคะ มีแรงอยู่ก็ใช้ให้เต็มที่ค่ะ อมยิ้ม36

ป่ะ ลงไปดูโลกใต้ทะเลกันค่ะ

จริงๆคือน้ำใสมากกกกนะคะ แต่เป็นที่การถ่ายรูปด้วยgopro ของเดียร์เองค่ะ ทำให้ภาพออกมาไม่สวยเท่าของจริง
อยากให้เพื่อนๆลองไปสัมผัสด้วยตัวเองนะคะว่าสวยแค่ไหน

มี Nemo Family ด้วยค่ะ น่ารักมาก ต้องขอบคุณไกด์มากๆนะคะ ดำลงไปถ่ายนีโม่ใกล้ๆมาให้ ปลาปลา

เพื่อนๆที่จะไปถ่ายรูปปลาการ์ตูนใกล้ๆ อย่างไรก็อย่าไปจับตัวพวกเขานะคะ เพราะปลาการ์ตูนบางตัวก็ดุ กัดเราได้
หรือนอกจากนั้น ถ้าเราไปโดนเขา เขาก็อาจจะเป็นแผล หรือติดเชื้อได้ ช่วยกันอนุรักษ์เนอะ อมยิ้ม17

มีแต่รูปนีโม่รัวๆ เลยค่ะ ปลา ปลา ปลา

รูปนี้ไกด์ก็ถ่ายจากข้างล่างขึ้นมาให้เราอีกเช่นกัน มุมสวยดีค่ะ

งานรูปก็คู่ต้องมาค่ะ เพี้ยนแช๊ะ แต่แม่ไม่สนใจกล้องเลย 555

เรามีเวลาดำน้ำเล่นอยู่ประมาณ 1 ชม.  ไกด์ก็จะพาเราขึ้นเรือกลับไปยังเกาะรอกใหญ่ เพื่อทานอาหาร ถ่ายรูป พักผ่อนชิวๆกันที่หาดค่ะ

ส่วนของอาหารจะมีกับข้าวอยู่ 3 อย่าง และผลไม้ ทานได้เต็มที่ เติมได้ไม่อั้นค่ะ ส่วนตัวเดียร์ชอบเมนูผัดผักค่ะ อร่อยมาก เยี่ยม

แต่ไฮไลท์ อยู่ที่ตรงนี้ค่ะ โต๊ะขนม เครื่องดื่มของ Love Andaman ที่ไม่ว่าจะไปเกาะไหน ก็จัดเต็มให้เราตลอดเลย

ไม่ว่าจะเป็นขนมเค้ก เค้ก เค้กฝอยทองอร่อยมาก ใครไปต้องลองนะคะ  แครกเกอร์ อมยิ้ม05อมยิ้ม05
คุ้กกี้ เบเกอรี่ ขนมขบเคี้ยว  น้ำผลไม้ หรืออิตาเลียนโซดาก็มีนะคะ หยิบทานกันเพลินเลยค่ะ

อิ่มแล้วก็ไปเดินเล่นที่หาดกันต่อค่ะ บนเกาะรอกนี้นักท่องเที่ยวสามารถมากางเต๊นท์นอนบนเกาะได้นะคะ
แต่ต้องไปติดต่อที่ทำการอุทยาน ซึ่งอยู่บนเกาะนั่นแหละค่ะ

หาดทรายที่เกาะรอกนี้ทรายขาว ละเอียด นุ่มเท้ามากๆ แต่เนื่องจากบ่ายนี้ฟ้าครึ้มตลอด เราไม่มีรูปสวยๆมาฝากเพื่อนๆเลยค่ะ

เกาะรอกยังคงมีความเป็นธรรมชาติอยู่สูงมาก มีต้นไม้เยอะ ให้ความร่มรื่น
มีน้ำที่ใสมากๆ ถ้าเราอยากเห็นธรรมชาติสวยๆแบบนี้ไปตลอด ต้องช่วยกันดูแล รักษานะคะ

เดินเล่นอยู่ชวนแม่ไปถ่ายรูปกัน มีผู้ช่วยไกด์ชื่อ น้องบีม มาช่วยเป็นตากล้องให้เรา ขอบคุณมากๆเลยนะคะ นานาขอบคุณ

ยังคงคอนเซปของไกด์ Love Andaman ที่ว่าไกด์ทุกคนถ่ายรูปให้ได้สวยทุกรูป จริงค่ะ นานาชอบ

ดูแม่โพสต์ซะก่อน เท่เท่

ชวนแม่กระโดดไปด้วยกัน เห็นแม่มีความสุข เราก็ดีใจ หัวใจ

น้ำใสมากกกกก จนต้องลงเล่นน้ำอีกรอบ ซึมซับกับบรรยากาศสวยๆ จนลืมเวลาเลยค่ะ

ถึงเวลาประมาณบ่าย 2 ได้ ไกด์เรียกพวกเรา กลับขึ้นเรือค่ะ ได้เวลาบ๊ายบายเกาะรอก แล้วเราจะมาอีกนะ

บ๊ายบาย เกาะรอกน้อย เกาะรอกใหญ่

เรือออกมาได้สัก ครึ่ง ชม. ก็ถึงจัดดำน้ำที่ 2 แล้วค่ะ คือ หมู่เกาะ5  เป็นเกาะเล็กๆ 5 เกาะหันเข้าหากัน ตรงกลางเป็นลากูนคือเป็นจุดดำน้ำที่สวยมากๆ
มีเรือใหญ่มาจอด ให้นักดำน้ำลงไป Scuba กันด้วย

พื้นน้ำตรงนี้จะลึกกว่าตรงเกาะรอกนิดนึง แต่ยังมองเห็นปะการัง เพราะน้ำใสมากค่ะ

ไกด์แบงค์พาเราไปอ้อมเกาะนึงมาด้วย สวยมาก มีกัลปังหา และปลาเยอะเลยค่ะ แต่ค่อนข้างลึก มองลงไปคือมืดเลย มองไม่เห็นพื้น

Gopro เราถ่ายมาไม่ชัดเลยค่ะ แอบเสียใจ เอาเป็นว่า ครั้งหน้าเดียร์จะกลับไปและเอารูปมาฝากใหม่ชัดๆเลย  ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้
แต่อยากให้เพื่อนๆได้ลองไปสัมผัสด้วยตากันเองนะคะ มันดีงามมาก เยี่ยม

ดำน้ำเกือบๆ ชม. ได้เวลากลับภูเก็ตกันแล้วค่ะ
ขอบคุณ Love Andaman ที่สนับสนุนให้เดียร์ได้พาแม่ออกมาดูโลกสวยๆใต้ทะเล ขอบคุณไกด์และทีมงาน Love Andaman ทุกคนนะคะ
ที่ดูแลนักเที่ยว และดูแลท้องทะเลเป็นอย่างดี ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่เข้ามาดูรีวิวนี้ค่ะ พาพันขอบคุณ
เจอกันใหม่ทริปหน้า อย่าลืมพาคนที่คุณรักออกไปดูโลกกว้างกันบ่อยๆนะคะ หัวใจ
ชื่อสินค้า:   เกาะรอก , เลิฟอันดามัน , one day trip
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่