[CR][SR] เลยตามเลย ... "เลย" ไป "เพชรบูรณ์"

เมืองแห่งทะเลภูเขา สุดหนาวในสยาม ดอกไม้งามสามฤดู

ฤดูหนาว ใกล้จะผ่านพ้นไปแล้ว
บางพื้นที่อาจจะร้อนแล้ว หรือ ร้อนๆ หนาวๆ
สำหรับคนชอบอากาศหนาว คงไม่มีอะไรดีไปกว่า การขึ้นภู ขึ้นดอย ไปสัมผัสอากาศเย็นๆ กันนะคะ
ทริปนี้ส้มเลยจะมาชวนเที่ยวภู เที่ยวเขากัน
เพราะอากาศข้างบนมันช่างดีกว่าอากาศที่บ้าน
ดีต่อสายตาที่ได้มองเห็นวิวดีๆ ดีต่อหัวใจที่ใครบางคนอาจเหนื่อยกับงาน
เหนื่อยกับชีวิต การได้ออกไปเปิดหูเปิดตาบ้าง
คงช่วยให้พลังกายและใจดีขึ้น

ทริปนี้เดินทางกัน 3 วัน 2 คืนค่ะ สมาชิก 3 คน
เริ่มจากโคราช - เลย นอนเชียงคาน 1 คืน      
(สองผัวเมีย เกสท์เฮ้าส์ ได้ Voucher ฟรี 1 คืน 1 ห้อง และ จองเพิ่ม จ่ายเอง อีก 1 ห้อง )
จากเชียงคาน - เขาค้อ นอนเขาค้อ 1 คืน      
(ร่มการเวก เขาค้อ จ่ายเอง 1 ห้อง + เสริมเตียง  )
เดินทาง 1-3 กุมภา 60 ค่ะ
ออกเดินทางจาก โคราช ประมาณ ตี 2 ค่ะ
ส้มเอาแผนการเดินทาง คร่าวๆ ให้ดูค่ะ
บางอันทำได้ บางอันทำไม่ได้ ปรับตามสถานการณ์ค่ะ

เพี้ยนออกทริปเพี้ยนแช๊ะเพี้ยนแช๊ะเพี้ยนออกทริป

โคราช - ภูป่าเปาะ  312 กม.
ภูป่าเปาะ - สวนหินผางาม  8.5 กม.
สวนหินผางาม -  อ่างเก็บน้ำห้วยกระทิง  81.3 กม.
อ่างเก็บน้ำห้วยกระทิง - แก่งคุดคู้  70.6 กม.
แก่งคุดคู้ - สวนดอกไม้ Grandma's Garden  1.9 กม.
สวนดอกไม้ - สองผัวเมียเกสท์เฮ้าส์  3.9 กม.

สองผัวเมีย - ภูทอก   9.3 กม.
ภูทอก - สองผัวเมีย   9.3 กม.
สองผัวเมีย - วัดผาซ่อนแก้ว   199 กม.
วัดผาซ่อนแก้ว - Le Bonheur  3.1 กม.
ทุ่งกังหันลม - ร่มการเวก   10.7 กม.
ร่มการเวก - ครัวโม่งเม่ง  4 กม.

ร่มการเวก - วัดกองเนียม    5.6 กม.
วัดกองเนียม - ร่มการเวก    5.6 กม.
ร่มการเวก - พุทธอุทยานเพชรบุระ    43.8 กม.
พุทธอุทยานเพชรบุระ - โคราช    290 กม.

เพี้ยนออกทริปเพี้ยนแช๊ะเพี้ยนออกทริปเพี้ยนแช๊ะ

จากแผนด้านบน ส้มถึงที่ภูป่าเปาะ ประมาณ 7 โมงเช้าค่ะ
อากาศเย็นเจี๊ยบ หนาวจนพูดทีมีไอออกจากปากเลย

ภูป่าเปาะ
ตั้งอยู่ที่บ้านผาหวาย ตำบลปวนพุ อำเภอหนองหิน จังหวัดเลย
พัฒนาเป็นแหล่งท่องเที่ยวของจังหวัดเลย  ที่น่าสนใจค่ะ
ด้วยทัศนียภาพสวยงาม มองเห็นภูได้หลายภู
และที่สำคัญคือ ภูหอ ที่ตั้งตระหง่านมองเห็นได้ชัดเจน สวยงาม
ตอนส้มหาข้อมูล เห็นภาพที่มีทะเลหมอก สวยมากเลยค่ะ
แต่วันที่ไป ไม่มีทะเลหมอกนะคะ แต่ก็สวยในสายตาส้มอยู่ดี
ที่ภูป่าเปาะ ไม่อนุญาตให้นำรถขึ้นนะคะ ต้องจอดไว้ตรงที่ทำการศูนย์ท่องเที่ยว
ภูป่าเปาะ ค่ะ จะมีรถของชาวบ้านพาขึ้นค่ะ   ไป - กลับ คนละ 60 บาทค่ะ

ส้มไปถึงแต่เช้ามาก ยังไม่มีนักท่องเที่ยวเท่าไหร่ ภูป่าเปาะ มี 4 ชั้นค่ะ รถจะพาขึ้นไป 3 ชั้น
ส่วนชั้นสุดท้าย อาศัยแรงของเราเองเดินขึ้นไปค่ะ จะมองเห็นวิวได้ 360 องศาเลย
แต่ส้มไม่ได้ขึ้นค่ะ 3 ชั้นก็เพียงพอ

ส้มพาไปชมวิวสวยๆ ของภูป่าเปาะกันค่ะ
ส้มกับสมาชิกค่อนข้างชอบที่นี่ เพราะดูสงบดี มีความเป็นชุมชน
พี่ที่พาเราขึ้นไป เล่าถึงความเป็นมาของที่นี่และการพัฒนาท้องถิ่น
ร่วมมือร่วมใจของชุมชน รวมถึงการปลูกฝังเด็กๆ ให้รักในชุมชน

ลงจากภูป่าเปาะ หน้าศูนย์บริการนักท่องเที่ยว
จะมีไร่สตรอเบอร์รี่ค่ะ ให้เข้าไปตัดเองได้เลย ขีดละ 40 บาทค่ะ
ลูกใหญ่ดี เดินเก็บจนเพลินเลยค่ะ เก็บเท่าไหร่ จ่ายเงินเท่านั้นนะคะ

ออกจากภูป่าเปาะ ตามแผนคือไปสวนหินผางามค่ะ
ที่สวนหินผางาม จะเป็นภูเขาหินปูน สลับซ้อนกันไปมา
ตรงจุดนี้ห่างจากภูป่าเปาะไม่ไกลเลยค่ะ
ภูป่าเปาะจะไปลึกกว่า เราแค่ย้อนออกมาทางเดิม
แต่จากที่หาข้อมูลมา เป็นการพาขึ้นชมด้วยรถชาวบ้านเหมือนกันค่ะ
เลยลงความเห็นกันว่า ไม่ขึ้นค่ะ  เดินชมอยู่ข้างล่าง
ถ่ายรูปนิดหน่อย ก็ออกเดินทางต่อค่ะ เพราะสมาชิกหิวกันแล้ว
ระยะทางจากจุดนี้ไปถึงจุดที่เราคิดไว้ว่าจะไปกินข้าวกัน
ก็ประมาณ 80 กิโลเลย    กองทัพต้องเดินด้วยท้องค่ะ
ถ้าปล่อยท้องหิว คงเที่ยวไม่สนุกแน่ๆ
ชื่อสินค้า:   เลย เชียงคาน
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่