ถอนฟันกรามมาวันนี้สอบถามเรื่องการดูแลหน่อยครับ

ถอนฟันกรามมาวันนี้สอบถามเรื่องการดูแลหน่อยครับ
ผมถอนฟันกรามมาวันนี้ตอน 10.30 น. หมอบอกให้กลืนน้ำลายบ่อยๆ และห้ามบ้วนปาก เปลี่ยนผ้าก๊อซ ทุก 1-2 ชม. ปะคบเย็น (ให้เจลเย็นมาด้วย) จนกว่าเลือดหยุดไหล พร้อมถามที่ห้องมียาพารามั้ย ผมบอกมีอยู่ เลยไม่ไม่ได้จ่ายยาแก้ปวดเพราะเราบอกมีแล้ว หลังถอนชาทั้งริมผีปาก

กลับมาถึงห้องเวลา 12.00 ผ้าก๊อตมันชุ่มๆไปด้วยน้ำลายและเลือด เพราะแดงมากๆ เลยคายมาเปลี่ยน สยองมาก เลือดไหลแดงเต็มเลย เลอะมือไปหมด รีบยัดอันใหม่เข้าไป
เวลา 15.30 น. เปลี่ยนผ้าก๊อชอีกรอบ เลือดยังไม่หยุดไหลครับยังซิบๆเป็นลิ่มๆอยู่ และยังไม่มีวี่แววจะหยุดไหลเลย แต่น้อยกว่ารอบแรก

สอบถามคนที่เคยไปถอนฟันหน่อยครับ
1. ว่าเลือดมันจะหยุดเมื่อไหร่ และที่ถ้ามันยังไหลแบบไม่ปกติ ควรกลับไปหาแพทย์คือตอนไหน เช่น ปกติจะหยุดไหลกี่ชั่วโมง หรือ กี่วัน อะไรแบบนี้ครับ
2. กินอาหารยังไง ในเมื่อ เลือดยังไหลอยู่ กินทั้งผ้าก๊อชเลยรึเปล่าครับ (กะจะกินโจ๊กแน่ๆ เพราะสภาพไม่น่าจะอร่อยกับข้าวได้)
3. แปรงฟันยังไงครับ เลือดยังไหลอยู่ถอดผ้าก๊อชปุ๊ป ซึมปั๊บเลยอะครับ T_T
4. เวลานอนควรถอดผ้าก๊อชออกมั้ยครับ หรือนอนกัดผ้าก๊อชไว้ทั้งคืน (กลัวหลับจนกลืนผ้าก๊อชไป ยิ่งหลับลึกซะด้วย)

ผมไม่เคยถอนฟันยังไงขอความคิดเห็นน่อยครับ
ขอบคุณครับ ตอนนี้ยาชาหมด อาการปวดมาแทนแล้วคับ
Facepalmหมา
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ทางนี้เคยถอนฟัน แต่กัดไม่นานเลือดก็หยุดไหลค่ะ อาจจะเพราะไม่ใช่ฟันกรามใหญ่ แต่ว่าเราลองหาข้อมูล ได้มาคร่าวๆประมาณนี้ค่ะ น่าจะช่วยได้
แนวปฏิบัติในการดูแลและให้คำแนะนำหลังการผ่าตัดทางทันตกรรม

เลือดออกภายหลังการผ่าตัด  (Post – operative bleeding )
แผลถอนฟันจะมีเลือดไหลซึมช้าๆ ประมาณ 24 ชั่วโมง ควรอธิบายให้ผู้ป่วยเข้าใจและเพื่อให้เลือดไหลน้อยลง ควรเอา gauze วางบนแผลถอนฟันใหม่  และให้กัดไว้อีกประมาณ 2 ชั่วโมง  เป็นการควบคุมเลือดออก ดังนั้นต้องกัด gauze ตลอดนะคะ ไม่ใช่กัดแป่ปๆแล้วเอาลิ้นดันก๊อสออกเพื่อดูแผล ไม่งั้นไม่หยุดไหลง่ายค่ะ แต่ถ้ากัดก็แล้ว ผ่านไป 24 ชม.ก็แล้ว เลือดไม่หยุดไหล เพิ่มขึ้นหรือไม่ลดลงสักที ควรรีบกลับไปพบแพทย์นะคะ สังเกตด้วยว่าตัวเองซีดลงไหม เปิดเปลือกตาล่างดูก็ได้ค่ะ  

การแก้ไขอาการบวม
1. แนะนำให้ผู้ป่วยใช้ความเย็นประคบบริเวณที่บวมได้แก่ Cold pack หรือน้ำแข็งใส่ถุงพลาสติกห่อผ้าไว้ ควรประคบความเย็นทุกๆ 20 นาที
อาการบวมอาจมีเล็กน้อยหรือปานกลาง และจะค่อย ๆ ดีขึ้นใน 2-3 วัน หากอาการบวมเพิ่มขึ้นในวันที่ 3 หลังการผ่าตัด ควรนึกถึงการบวมจากการติดเชื้อมากกว่าการบวมจากการผ่าตัด

ความเจ็บปวดจากการถอนฟัน ผ่าตัดฟันคุด หรือการผ่าตัดในช่องปากอื่นๆ
หลังการถอนฟันและการผ่าตัด จะปวดไม่รุนแรง และลดอาการปวดได้ด้วยยาแก้ปวดชนิดอ่อน (mild analgesic)
อาการปวดจะเกิดประมาณ 12 ชั่วโมง  และจะลดลงอย่างรวดเร็วหลังจากนั้น
(สถาบันทันตกรรม กระทรวงสาธารณสุข, ม.ป.ป) ตอนนี้ปวดก็กินยาแก้ปวดพาราค่ะ 1 เม็ดก็พอนะคะ งานวิจัยตอนนี้บอกว่าไม่ว่าจะ 1 เม็ดหรือ 2 เม็ดก็มีค่าเท่ากัน รับประทานห่างกัน 4-6 ชม.

คำแนะนำหลังผ่าฟันคุด
ประคบด้วยถุงเย็นประมาณ 30 นาทีทันทีหลังการผ่าตัด
ควรกัดผ้าก๊อซแน่นๆประมาณ 30 นาที เพื่อห้ามเลือด และควรเปลี่ยนผ้าชิ้นใหม่หลังจากนั้นจนกว่าเลือดจะหยุดไหล
ไม่ควรใช้น้ำยาบ้วนปากภายใน 6 ชั่วโมงหลังการถอนฟัน
ในกรณีที่มีเลือดออกเล็กน้อย ควรทำการอมน้ำเกลือเย็นๆไว้สักครู่
ไม่ควรบ้วนน้ำภายใน 12 ชั่วโมงหลังการถอน
สามารถบ้วนปากได้ด้วยน้ำเกลือ ( เกลือ 1 ช้อนชา + น้ำอุ่น 1 แก้ว) 12 ชั่วโมงหลังการถอนฟัน
สามารถแปรงฟันได้ตามปกติแต่ควรให้ความระมัดระวังบริเวณแผล
ควรรับประทานอาหารอ่อนๆ เย็นๆ และรสไม่จัดในช่วง 2 – 3 วันแรก
หลีกเลี่ยงการสูบบุหรี่และดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
อาการปวดหลังการถอนสามารถรักษาได้ด้วยการรับประทานยาแก้ปวดที่สั่งโดยทันตแพทย์
(การผ่าตัดเพื่อถอนฟันคุด Wisdom Tooth Extraction, ม.ป.ป.)

ส่วนเรื่องต้องกัด Gauze ตอนนอนไหม อันนี้ส่วนตัวเราไม่แน่ใจค่ะแต่คิดว่า ถ้าไม่หยุดก็ต้องกัดต่อ ไม่งั้นเลือดก็ไม่หยุดไหลอะ ป้องกันไม่ให้ Gauze หลุดลงคอก็นอนตะแคงค่ะ ให้หน้าเราตะแคงอะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่