[CR] Honda Rebel 500 รุ่น Uncommon Edition บิ๊กไบค์ Bobber Style

กระทู้รีวิว
วันที่ 17 พฤศจิกายน 2559  Honda ได้เปิดตัวจักรยานยนต์ Honda Rebel 300 และ 500
ที่ประเทศสหรัฐอเมริกา  โดยจะจำหน่ายและส่งมอบราวเมษายน 2560

23 พฤศจิกายน 2559  เอ.พี. ฮอนด้า ประเทศไทย ซึ่งเป็นบริษัทที่จะผลิตและจำหน่าย
จักรยานยนต์รุ่นนี้ส่งไปจำหน่ายทั่วโลก
ได้ประกาศทีเด็ดที่จะส่งจักรยานยนต์รุ่นนี้เข้าร่วมเปิดตัวในงาน Motor Expo 2016 ประเทศไทย
ช่วง 2-12 ธันวาคม 2559 และเปิดรับจอง พร้อมส่งมอบในเดือนมกราคม 2560
ในรุ่น Uncommon Edition จำนวน 200 คันแรก
เรียกได้ว่าชาวไทยเรา จะเป็นผู้ที่จะได้ใช้รถจักรยานต์รุ่นนี้ก่อนใครอื่นในโลก

Honda Rebel Uncommon Edition นี้จะเป็นจักรยานยนต์สีดำ
ที่จะตกแต่งด้วยของแต่งจาก H2C
จำนวน 17 รายการ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
รุ่นนี้จำหน่ายในราคา 237,000 บาท

ส่วนรุ่นธรรมดา ในประเทศไทย จะมี 3 สีให้เลือก  สีดำ  สีเทา  สีแดง
ถ้าจองรถในงานรุ่นนี้ จะได้รับรถในเดือนมีนาคม 2560  ราคาจำหน่ายรุ่นนี้  220,000 บาท

Honda Rebel เป็นจักรยานยนต์สไตล์ Bobber ท้ายสั้น
มีลักษณะเบาะต่ำเพียง 69 เซนติเมตร  (Honda Wave 110 เบาะสูง 76 เซนติเมตร)
เรียกได้ว่าน่าจะขับได้ง่าย ทุกเพศ ทุกความสูง

ใช้เครื่องยนต์บล็อคเดียวกับ เครื่องยนต์ของ CBR500 , CB500
เป็นเครื่องยนต์ขนาด 471 CC. ที่ปรับจูนในเรื่องของพละกำลังในแรงบิดให้มากเป็นพิเศษ
(ลดแรงม้าแต่เพิ่มทอร์ค) ดังนั้นในย่านความเร็วต้นถึงกลางตัวรถก็จะบิดได้ดั่งใจสบายๆ
โดยทอร์คสูงสุดนั้นอยู่ที่ 44.6 นิวตันเมตร ที่ 6,000 รอบต่อนาที
และแรงม้าสูงสุดอยู่ที่ 44 ตัว ที่ 8,500 รอบต่อนาที จึงเหมาะมากๆ กับการใช้งานในเมืองเป็นหลัก
ขับเคลื่อนด้วยระบบเกียร์ 6 สปีด ส่งกำลังสุดท้ายด้วยโซ่

สำหรับผม  ติดตามพบข่าวการจะเปิดตัว และเปิดรับจองประมาณช่วงปลายเดือนพฤศจิกายน 2559
กระแสข่าวที่ได้รับก็คือ Honda จะเปิดให้จองในงาน Motor Expo 2016

เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัดจึงไม่สะดวกที่จะเข้ามาจองในงาน
จึงสอบถามจาก Big Wing สาขาต่างจังหวัด  ทราบว่าเปิดรับจองได้เช่นกัน
ผมจึงจองที่ Big Wing ต่างจังหวัด เมื่อวันที่ 2 ธันวาคม 2559  
โดยให้แฟนซึ่งทำงานในจังหวัดของศูนย์ที่ผมไปจอง ได้จองให้
ถือเป็นคิวแรกๆ ของร้านเลยครับ

ต้นเดือนมกราคม 2560  รถก็เริ่มส่งมาที่ศูนย์  แต่เป็นตัวโชว์  ไม่ใช่ตัว Stock จำหน่าย
วันที่ 13 มกราคม 2560  Sale ได้แจ้งว่ารถที่ผมจองมาถึงศูนย์แล้ว สามารถมาติดต่อรับได้
ผมจึงกำหนดรับรถในวันที่ 14 มกราคม 2560

ในวันรับรถ ทางศูนย์ได้ฟรี ค่า พรบ. และ ค่าทะเบียนให้
ในส่วนประกันภัยชั้น 1 ได้จ่ายเอง มีหลายบริษัทให้เลือก
ถ้าเลือกของโตเกียว มารีน ก็จะเป็นราคา 6,570 บาท
การนำรถกลับบ้านผมเลือกที่จะรับรถแล้วขับกลับบ้านเอง
โดยไม่ใช้บริการนำส่งของศูนย์ และไม่ได้นำรถกระบะไปบรรทุกกลับ
(บ้านอยู่คนละจังหวัดกับศูนย์ที่ไปซื้อ แต่จริงๆ Big Wing สาขาในจังหวัดที่ผมอยู่ก็มีนะ)

ตอนเป็นเด็กหัดจักรยานยนต์ครั้งแรกด้วย  Yamaha VR150  เก่าๆ ของน้า
ก่อนหน้านี้ 5-6 ปี ผมก็ได้ใช้รถจักรยานยนต์ของสำนักงาน
เป็น Honda CBR 150
ปัจจุบันใช้จักรยานยนต์แบบครอบครัว และ แบบเกียร์ Auto
แต่ทักษะการขับรถจักรยานยนต์มีคลัทซ์ก็ยังมีเหมือนเดิมครับ
ก่อนขับกลับบ้านก็ลองขับวนรอบร้าน 2-3 รอบลองดูก่อน
ขับออกไปแล้วก็เบาเป็นปกติ  จะหนักหน่อยก็ตอนเข็น
ผมเป็นคนตัวเล็ก สูง  163 ซม.  แต่เบาะของจักรยานยนต์แบบนี้
ไม่เป็นปัญหาในการขับใช้งานเลยครับ
สำหรับท่าทางนั่งขับ อาจจะด้วยแฮนด์จาก H2C เป็นลักษณะตรงๆ
กว้างๆ หรือเปล่าไม่รู้ ไม่แคบและโค้งเข้าหาตัวเหมือนในรุ่นปกติ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้ ทำให้ท่างทางขับต้องโน้มตัวไปข้างหน้านิดนึง
ในส่วนขา/เข่า ก็วางเป็นปกติ แบบท่าทางในการขับรถจักรยานยนต์ครอบครัวทั่วไป

อ่านในคู่มือการใช้บอกว่าในช่วง 500 กิโลเมตรแรกนี้
ไม่ควรขับเร็ว ไม่เร่งกระทันหัน และไม่เบรคกระทันหัน
ผมจึงขับขี่ด้วยความเร็วไม่เกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง
การขับขี่  เกียร์ 1-2-3 อัตราเร่งทำได้ดี
คลัทซ์ , เกียร์ , คันเร่ง  ทำงานได้นุ่มนวลสอดประสานกันดี

เมื่อวันหยุดที่ผ่านมา ผมได้ลองขับออกทริปสั้นๆ ใกล้ๆ
(ไป/กลับ ราว หนึ่งร้อยกิโลเมตร)
เดี๋ยวจะตั้งกระทู้รีวิวสถานที่ท่องเที่ยวแห่งนี้อีกสักกระทู้นะครับ

ผมได้ลองทดลองหาค่าอัตราการใช้น้ำมันของรถคันนี้ดู
โดยการขับขี่อยู่ในช่วงความเร็ว  20 - 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง
ตามสภาพเส้นทาง  ซึ่งมีทั้งในตัวเมือง, บนถนน 4 เลน ระหว่างอำเภอ
บนถนนระหว่างหมู่บ้าน, บนถนนคดเคี้ยวในเขตอุทยาน, และบนถนนสูงชัน ขึ้นภูเขาในเขตอุทยาน
มีแฟนนั่งซ้อนท้ายไปด้วย รวมน้ำหนักบรรทุกราวๆ 110 กิโลกรัม

การคำนวนหาค่าการใช้น้ำมันผมใช้วิธีแบบบ้านๆ ดังนี้
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ตัวเลขที่ผมทำได้เป็นดังนี้
เข็มไมล์ตอนเติมน้ำมันเต็มถังก่อนออกทริป  211
เข็มไมล์ตอนเติมน้ำมันเต็มถังหลังออกทริป  316
ระยะทางที่เดินทางเท่ากับ 105 กิโลเมตร
เติมน้ำมันหลังออกทริปได้จำนวนน้ำมัน  3.61 ลิตร
ค่าเฉลี่ยการใช้น้ำมันจึงเป็น  105/3.61 = 29.08 กิโลเมตรต่อลิตร ครับ
แต่ถ้าพ้นระยะ Run in ถ้าขับขี่ใช้ความเร็วมากกว่านี้
ค่าเฉลี่ยการใช้น้ำมันคงจะกินน้ำมันมากกว่านี้ครับ

มาดูภาพประกอบของรถจักรยานยนต์คันนี้กันนะครับ
ผมถ่ายไว้เยอะพอสมควร
เป็นการถ่ายตอนเช้าๆ ก่อนออกทริป
จึงทำให้บางภาพอาจดูคล้ายแสงน้อย
สภาพรถตอนถ่ายภาพก็ผ่านการใช้งานมาหลังรับรถได้ 1 สัปดาห์ครับ
ผมเลือกใช้ Lens  Fix  50mm. ในการถ่ายทำรีวิว
เพื่อภาพจะได้บิดเบี้ยวน้อยที่สุด บางภาพอาจจะมุมใกล้เคียงกันบ้างนะครับ
จากนั้นก็จะเป็นภาพถ่ายใกล้ๆ  ในแต่ละจุดของรถนะครับ

ชื่อสินค้า:   Honda Rebel 500 รุ่น Uncommon Edition
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่