เพิ่งอดอาหาร 4 วันเพื่อภาวนา พอกลับบ้านรู้สึกแสบท้อง และปวดท้องค่ะ ควรแก้ไขอย่างไรคะ

เราไปภาวนาที่วัดป่าแห่งหนึ่ง เห็นหลวงพ่อจะชอบอดอาหารหลายๆ วัน แต่ก็ยังมาคุมงานก่อสร้าง ไปเทศน์บ้าง และ
เลยรู้สึกประทับใจมาก เลยทำตามบ้าง
ตอนแรกว่าจะอด 3 วัน แต่มันภาวนาดีมาก กายเบา จิตเบาสงบ เป็นสมาธิง่าย ก็เลยอด 4 วัน และแม้อดอาหารก็ยังช่วยแม่ชีทำครัวด้วยเช้าเย็น เพราะสงสารแม่ชี และจะเดินจงกรมนั่งสมาธิ

อยู่ในวัดไม่เป็นไร แต่พอขอ กลับบ้านมาทำธุระ รู้สึกแสบท้องและปวดท้อง
1.อยากทราบทางแก้ให้หายปวดท้อง แสบท้อง  
2. ทำไมถึงแสบท้อง ปวดท้อง ทั้งที่กลับมากินปกติแล้ว
3. การอดอาหารหลายวัน หรือหลายปี จะมีโรคอะไรแทรกซ้อนตามมาไหมคะ มีวิธีป้องกันดูแลไหมคะ
4. ขอคำแนะนำอื่นๆ ค่ะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่