พี่ที่รูจักชอบชวนไปกินข้าวที่บ้าน แต่เราไม่อยากไป จะปฎิเสธยังไงให้ถนอมน้ำใจที่สุดคะ ลองปฎิเสธหลายครั้งแล้วไม่ได้ผล

กระทู้คำถาม
พี่ที่รู้จักแต่ไม่ได้สนิท ชวนดิฉันไปทานข้าวที่บ้านของพี่เค้า(พี่เค้าเป็นผู้หญิงนะคะ) ดิฉันก็ปฎิเสธไป บอกว่าลูกดื้อลูกซน พี่เค้าก็มีคำมาหักล้างว่า เราก็ปิดบ้านไม่ให้เด็กออกได้ เราบอกเราเกรงใจพี่เค้าก็บอกเราพี่น้องกันแล้วเกรงใจทำไม คือความจริงเราคุยกันผิวเผินมาก แค่เจอแล้วทักกัน คุยกันแบบนั้นน่ะค่ะ ครั้งแรกที่ชวนเราปฎิเสธไม่ออกเราก็เลยไป แต่ไปไม่นานก็พาลูกออกมาอ้างลูก แต่ครั้งนี้พี่เค้าคะยั้นคะยอให้ไปอีกแล้วค่ะ ห่างกันไม่กี่วันเองจากครั้งก่อน เราไม่อยากไปเลยค่ะ แต่ไม่รุ้จะบอกยังไงให้ถนอมน้ำใจ เราไม่รุ้ต้องแท็กห้องไหนแท็กอะไร แท็กผิดขออภัยค่ะ
แสดงความคิดเห็น