ดื่มเบียร์กับไวน์แต่ดื่มสาเกไม่ได้ ใครดื่มเป็น ขอคำแนะนำครับ

รบกวนขอคำแนะนำครับ
พอดีสนใจสาเกครับ เนื่องจากตัวเองเป็นคนชอบกินอาหารญี่ปุ่น เห็นคนญี่ปุ่นที่มากินสั่งพวกสาเก ที่รินในถ้วยกระเบื้องหรือถ้วยแก้วเล็กๆ แล้วสนใจ คิดว่าน่าจะเข้ากับอาหารมากๆ
ตอนไปญี่ปุ่น เคยอยากลองจนเข้ามินิมาร์ทไปซื้อแบบกล่องสูง ยี่ห้อกล้องสีแดงๆ กิน
โอโห แค่อึกเดียวก็แทบอยากเททิ้ง
รวมไปถึงพวกเหล้าบ๊วยหรืออุเมะฉุ ที่พักหลังเริ่มมาฮิตในไทยมากขึ้น ก็กินไม่ได้เหมือนกัน
รสชาติเหมือนพวก ยาน้ำแก้ไอมากๆ ไม่อร่อยเลย

แต่ผมคิดว่า เราไม่มีความรู้ซื้อไม่เป็นรึเปล่า เพราะอย่างไวน์แดง เมื่อก่อนก็ดื่มไม่เป็นเลย เคยไปลองยังไงไม่รู้ รสชาติห่วยแตก
พึ่งจะมาดื่มได้ช่วงหลัง คือพึ่งจะมาเข้าใจว่ามันมีหลายสายพันธุ์ หลายประเภทมาก ที่สำคัญสุดๆ คือเรื่องอุณหภูมิตอนเสิร์ฟ กินได้ไม่ได้อยู่ตรงนี้
พักหลังผมดื่มไวน์คล่องกว่าเบียร์อีก เพราะสบายท้อง ไม่อืดเหมือนเบียร์ ที่กินแล้วจุก
เลือกขวดละหกเจ็ดร้อย กินวันละแก้วสองแก้วก็พอแบ่งได้สองสามวัน ราคาสมเหตุสมผล

เลยคิดว่า ถ้าเรามีความรู้สักหน่อย ผมยังอยากให้โอกาสกับสาเกอยู่ครับ
ผมว่าถ้าศึกษาดีๆ ก็น่าจะเหมือนแอลกอฮอลล์ชนิดอื่น อาจไม่ได้ยิ่งใหญ่มากเหมือนเบียร์หรือไวน์ แต่ก็น่าจะมีหลายประเภทพอควร
หรืออาจเป็นคำแนะนำง่ายๆ เช่น ไปกินที่ร้านอาหาร สั่งสาเกยังไงให้เป็น ผมชอบกินปลาดิบ ต้องสั่งยังไงครับ (ร้านในไทยอย่าง aoi หรือพวกอิซากายะที่พึ่งมาบูมก็ได้ครับ ไม่มีเงินไปญี่ปุ่นบ่อยๆ)
(แต่ไม่เอาคำแนะนำแบบ สาเกใน คิมิโนะนะ นะครับ)

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่