30 กว่าวันในป่า เดินเท้า 200 กว่ากิโลเมตร พิชิต 15 ยอดเขาแตะขอบฟ้าไทย

(*ระยะทางคือระยะทางเดินเท้าไปกลับ **ความสูงจากระดับน้ำทะเล อาจคาดเคลื่อนเพราะวัดจาก GPS ตัวเองบ้าง ***จำนวนวันคือวันที่แนะนำสำหรับคนเดินป่าทั่วๆไป)

สวัสดีครับ วันนี้ขอมาเขียนกระทู้อีกครั้งหลังจากห่างหายไปนาน
เอาเป็นว่าวันนี้อยากมาส่งต่อแรงบันดาลใจ จากการเดินป่าปีนเขาในประเทศไทยที่คนตัวเล็กๆอย่างผมก็ทำได้

จุดเริ่มต้นผมเริ่มหลงใหลการปีนเขา เกิดขึ้นเมื่อสี่ปีก่อนหลังจากได้ไปปีนภูเขาไฟที่อินโดนีเซีย จากนั้นมาก็ได้มีโอกาสมาเดินป่าไทย แต่ก็เว้นห่างไปนาน เพราะเรียนมหาลัยอยู่ พอเรียบจบจึงมีโอกาสทำตามฝันตัวเองกับการตามล่าเก็บยอดเขาทั้งเตี้ยทั้งสูงในไทยจนครบ 15 ยอด ในปี 2016 ที่ผ่านมา

ส่วนมากของการเดินป่าของผม ผมมักจะเดินทางเอง จัดการเองทุกๆอย่าง เตรียมของ เตรียมอาหาร หาสมาชิก ติดต่อเจ้าหน้าที่ จนไปถึงแบกของเองทั้งหมดในบางครั้ง ก็ต้องบอกตรงนี้เลยว่า เหนื่อยมากๆ แต่พอย้อนกลับไปมองสิ่งที่เราผ่านมา นึกแล้วก็อดยิ้มไม่ได้ มันคือประสบการณ์อันล้ำค่าสุดๆ

หลายๆสิ่งได้เกิดขึ้น ได้เรียนรู้ ได้พบมิตรภาพ ได้เจอกัน ได้จากกัน ได้เห็นธรรมชาติผืนป่าของไทยของเราว่าสวยงามแค่ไหน
ได้เห็นสัตว์เล็ก สัตว์ใหญ่ รอยเท้าเสือ เสียงร้องนกหายาก แมลงตัวเล็กๆ โดนแมลงมีพิษกัด ได้ออกไปผจญภัย เดินขึ้นสู้กับแรงโน้มถ่วงของโลก ความชันของภูเขา ทำไปโดยไม่ได้รู้สึกเสียดายเวลาและหยาดเหงื่อแม้แต่น้อย

การเดินป่า ปีนเขา ได้สอนผมในหลายๆเรื่อง หนึ่งในนั้นคือการทำให้ผมมีแรงบันดาลใจ  ในทุกๆครั้งที่ผมเดินไปถึงยอดเขา ในทุกๆครั้งที่ร่างกายบอบช้ำ เหน็ดเหนื่อย ผมกลับรู้สึกหัวใจมันแข็งแกร่งขึ้นมาอีกนิดเสมอ

เพิ่มเติมวีดีโอครับ *กด HD ครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
Facebook Page : https://web.facebook.com/abovetheclouds.aroundthemist/

แวะทักทายกันได้ครับ เผื่อจะได้ออกไปผจญภัยในโลกกว้างด้วยกันอีก
อย่างที่บอก...วันนี้จึงรวบรวมภาพผืนป่า ยอดเขาสวยๆของไทยมาฝากกับทุกๆคน

ฝากตโหวตและแชร์ให้ด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่