ก๋วยเตี๋ยวเป็ดอร่อยๆทำง่าย ๆ ค่ะ byครัวตุ๊กตา

สวัสดีค่ะ  วันนี้ที่ Houston อากาศหนาววววว อากาศแบบนี้ ชวนมาทำก๋วยเตี๋ยวเป็ดทานกันค่ะ ทำเองง่าย ๆ ไม่ยากอะไร อร่อยด้วยค่ะ วันนี้ทำทานคนเดียว เพราะว่าสามีไม่ชอบทานเป็ด เลยทำแบบเล็ก ๆ  ทานเอง น้ำซุปอร่อยด้วยค่ะ วันนี้ใช้เป็ดช่วงน่องทำ ง่ายจริง อร่อยจริงค่ะ

ใบเตย 2-3 ใบ
กระเทียม 6 กลีบ
ป๋วยกั๊ก 3 ดอก
อบเชย 2 ก้าน
พริกไทยเม็ด 1 ชต.
รากผักชี หรือก้าน 2 ชต.
ผงพะโล้ 1 ชต.
กระเทียมดอง พร้อมน้ำกระเทียมดอง 2 ชต.
ซีอิ้วดำหวาน 3 ชต.
ซีอิ้วขาว 3 ชต.
น้ำมันหอย 3 ชต.
น้ำครึ่งหม้อ 5 ถ้วย

วิธีทำค่ะ

ตานำกระเทียม อบเชย และพริกไทย รากผักชี (ที่อเมริกาไม่มีรากนะคะ ใช้ก้านแทนค่ะ หอมเหมือนกันค่ะ) ใส่ห่อผ้าขาวบาง มัดให้เรียบร้อยเดี๋ยวเราจะใส่ในหม้อต้มน้ำซุปค่ะ

มัดให้เรียบร้อย

นำน้ำครึ่งหม้อ ใส่ผงพะโล้ 1 ชต. ถ้าใครไม่ชอบกลิ่นพะโล้มาก ให้ลดผงพะโล้ เหลือ 1 ชช.คะ

เติมซีอิ้วขาวค่ะ

น้ำมันหอยค่ะ

เติมซีอิ้วดำหวานค่ะ

ใส่หัวกระเทียมดองทั้งหัวเลยนะคะ

พร้อมน้ำกระเทียมดองค่ะ

แล้วใส่เครื่องที่เราห่อไว้ กระเทียมรากผักชี พริกไทยอบเชยลงหม้อเลยค่ะ

มัดใบเตยลงไปเพิ่มความหอมค่ะ

จากนั้นก็ใส่น่องเป็ดลงไปค่ะ ใครมีส่วนเนื้อก็ใส่ได้เหมือนกันค่ะ

คนให้เข้ากันปิดผา แล้วเปิดไฟกลางไปทางอ่อน ตุ๋น ต้มไปอีก 1 ชม. หรือ จนเนื้อเป็ดเปื่อยจนเป็นที่พอใจก็ปิดเตา เลยค่ะ จะได้น้ำซุปที่หอ๊ม หอม

เสร็จแล้วเรามาทำก๋วยเตี๋ยวเลยค่ะ เตรียมแช่เส้นหมี่ ใครชอบเส้นอื่นก็ตามชอบเลยนะคะ วันนี้ทำเส้นหมี่

ลวกเส้นหมี่ใส่ชาม แล้วก็ลวกผักคะน้า ถั่วงอก ลงชาม

ใส่กากหมูกระเทียมเจียว หอมมาก เจียวเองจะดีกว่านะคะ

ใส่ตั้งฉ่ายนิดหน่อย

ใส่น้ำส้มพริกดองค่ะ ขวดเลอะหน่อย ทำไว้นานแล้วค่ะ

จัดการกับเป็ด ตักขึ้นมาแล้วก็สับเป็นชิ้นตามชอบ ขอบอกว่าเป็ดเปื่อยกำลังดีเลยค่ะ ไม่เละ ไม่กระด้าง นุ่มกำลังดี สับแล้วใส่ชามเลยค่ะ ทำทานเองได้กินเนื้อ ๆ เน้น ๆ

ตักน้ำซุปก๋วยเตี๋ยวเป็ดร้อน ๆ ลงชาม หอมมากมาย

โรยด้วยต้นหอม ผักชี สับหยาม โรยพริกไทยป่น

เสร็จแล้วค่ะ  ปรุงเพิ่มพริกป่น น้ำตาลทราย น้ำปลาอะไรก็ตามชอบเลยค่ะ แค่นี้ เราก็ได้ก๋วยเตี๋ยวเป็ดแบบง่าย ๆ อร่อย ด้วยค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

วีดีโอ วิธีทำก๋วยเตี๋ยวเป็ดแบบละเอียด กดดูได้เลยค่ะ

หวังว่าคงทำกันได้นะคะ ทำทานเองที่บ้าน ได้กินเป็ดแบบจุใจแน่นอนค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่