ความดันเดี๋ยวสูง เดี๋ยวต่ำ อาการแบบนี้คืออะไรครับ?

กระทู้คำถาม
คือคุณแม่ของผมอายุ 63 แล้ว ปกติก็ความดันสูง
ต้องกินยาทุกวัน
แต่ไม่มีเบาหวานนะครับ วัดความดันเองที่บ้านทุกวัน
ตลอดอาทิตย์ที่ผ่านมาชอบบ่นมึนๆหัวตลอด
วันความดันพบว่าบางวันความดันต่ำมาก 94 ก็มี
บางวัน 101 อะไรแบบนี้ แต่ตอนบ่ายกลับสูง 154
แต่บางวันเช้าสูง บ่ายๆจะต่ำ แบบนี้มาหลายวันแล้ว
แต่บางวันก็อยู่ในระดับปกติทั้งวันคือ 130 - 134
อาหารก็ทานปกติ ไม่มีอะไรพิเศษ
เลยอยากทราบว่าอาการแบบนี้คืออะไรครับ
ตอนนี้ไม่กล้ากินยาลดความดันตอนเช้า
ก่อนกินต้องวัดความดันก่อนทุกครั้งเพราะว่า
กล้วว่าความดันต่ำแล้วกินยาลดอีกจะไปกันใหญ
ใครที่ทราบว่าน่าจะเป็นอาการของอะไรช่วยตอบด้วยนะครับ
อยากทราบก่อนที่จะพาคุณแม่ไปหาหมอ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่