เพิ่งกินยา Amoxicillin + clavulanic ไปแค่ 2 วัน ถ้าหยุด จะทำให้ดื้อยามั้ยคะ

เราไข้ขึ้นสูงมา 5 วัน ไปหาหมอที่คลีนิค หมอบอกคอเป็นหนอง หมอจ่าย amoxicillin 875mg + clavulanic acid 125mg มาให้กิน 7 วัน  หมอบอกถ้าสองวันกินแล้วไม่ดีขึ้น ต้องไป รพ เพราะนี่คือยาแรงที่สุดในคลีนิคแล้ว

เรากินไปสองวัน  ไข้ก็ยังขึ้นเหมือนเดืม  เลยลองไปรพ  หมอ ดู  รพ ตรวจ บอกอาการดีขึ้นนะ คอมีอาการแดงๆ แต่ไม่มีหนองแล้ว  

แต่พอเราแจ้งไปว่า ลูกเป็นไวรัสไมโคพลาสม่า เรากลัวจะติดลูก  หมอที่ รพ จ่ายยา Zithromax ให้มา 5 วันเลยค่ะ บอกตัวนี้ มันครอบคลุมทั้งอาการเจ็บคอ และไมโคพลาสม่า  และให้เราหยุดกินยาเก่าซะ

เรากังวลว่ากินยาไม่ครบโดส เกรงจะดื้อยาตัวเก่า ดื้ออะม็อกซิลค่ะ เพราะคลีนิคนี้ เราเบิกได้ด้วย ถ้ายาตัวนี้ เราดื้อ ต่อไป เราจะไม่สามารถใช้บริการที่คลีนิคนี้ได้อีกแล้ว เพราะยาแรงสุดของเค้า เราดื้อยาไปซะแล้ว

แบบนี้เราจะทำอย่างไรค่ะ ทานยาตัวเดิมที่คลีนิคให้ คู่กับ Zithromax ที่หมอ รพ เพิ่งให้ คู่กันได้ไปเลยมั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่