หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
ทำไม รัฐบาล ไม่ต้องโรงสีข้าว เป็นส่วนกลาง
กระทู้สนทนา
รัฐบาล
ทำไม รัฐบาล ไม่ต้องโรงสีข้าว เป็นส่วนกลาง ให้ชานา มีสี
โดยเก็บค่าใช้จ่ายถูกๆ
หลังจากนั้น ชาวนาจะได้ เอาข้าวสารไปขายโดยตรงได้
ชาวนาจะไปขายที่ตลาด หรือรวมๆกันแล้วขาย
น่าจะเป็นหนทางหนึ่งไหม
เพราะว่า ราคาข้าวสาร กิโลกรัมละ 40 บาท
ข้าวเปลือก กิโลกรัมละ 5 บาท
อย่างสีแล้ว นำไปขาย กก. ละ 25 บาท ก็น่าจะดี
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
ในขณะที่ข้าวเปลือกราคาถูก ควรขายเป็นข้าวสารดีกว่ามั้ย ?
ข้าวเปลือกตอนนี้ราคาต่ำ แต่ข้าวสารราคาสูงอยู่เหมือนเดิม บ้านผมเองทำนาครั้งหนึ่งได้ข้าวประมาน 10 ตัน ต่อปี เลยมีคิดว่าจะ สร้างโรงสีขนาดเล็กๆ เพื่อสีเป็นข้าวสารถุงขาย เพราะถ้าเราไปใช้โรงสีคนอื่น เขาเราค
สมาชิกหมายเลข 3454979
***** ชาวนาจริงๆเเล้ว ( มีโอกาศรวย ) โดยเปลียนจากขายข้าวเปลือกมาเป็นขายข้าวสารเเทน ***** ( by : อินทรีเเดง รี )
เปลี่ยนจากการขายข้าวเปลือก กืโลละ 5 - 6 บาท มาเป็นขายเป็นข้าวสารเเทน กิโลกรัมละ 35 บาท หากทำนา ได้ข้าวเปลือกสีเป็นข้าวสารเเล้ว ได้ซัก 10 ตัน ...... ก็ได้เเล้ว 350,000 บาท ( จะไม่รวยได้ไง -นี่เเค่ 1
สมาชิกหมายเลข 3504010
JJNY : ข้าวสารเหนียวแพงสุดในรอบ 40 ปี/โคราช 57 หมู่บ้านยังวิกฤตแล้ง/คนจนแห่กดตังค์! กรุงไทยเพิ่มรถเติมเงิน 2 เท่า
ข้าวสารเหนียวแพงสุดในรอบ 40 ปี คาดราคาพุ่งถึงกิโลกรัมละ 56 บาท https://www.matichon.co.th/region/news_1641832 เมื่อวันที่ 26 สิงหาคม ผู้สื่อข่าวลงพื้นที่ตลาดสดเทศบาลเมืองยโสธร(ตลาดใหม่) เพื่อสำรวจรา
สมาชิกหมายเลข 3837943
ผู้หญิงอะไร แมนคอด ๆ : มาดเข้มการเมือง ไม่มีคำด่า ไม่มีคำหยาบ มาจาก ‘ยิ่งลักษณ์’
อ่าน “ข้อความ” ที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร โพสต์ผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัว “ชี้แจง” ความนัยเกี่ยวกับการนำข้าวซึ่งซื้อมาจากชาวนามาขายแล้ว “เข้าใจ” กับ “เป้าหมาย&rdquo
สมาชิกหมายเลข 3418910
แก้พรบ.ข้าว เอาราคาข้าวสารในประเทศมาถั่วเฉลี่ยเป็นราคารับซื้อข้าวเปลือก แบบอ้อย มีข้อดีข้อเสียอย่างไร?
แก้พรบ.ข้าว เอาราคาข้าวสารในประเทศมาถั่วเฉลี่ยเป็นราคารับซื้อข้าวเปลือก แบบอ้อย มีข้อดีข้อเสียอย่างไร? เพื่อปรับโครงสร้างราคาข้าวให้เป็นธรรม เอาระบบแบ่งปันผลประโยชน์เหมือนที่ใช้กับอุตสาหกรรมอ้อยและน้
ดวงตาตะวัน
คะน้าหมูชิ้น + กะเพราไก่ + ไข่ลูกเขย 🍱
อรุณสวัสดิ์ค่ะแวะตลาดเช้าเติมท้องเช่นเคยร้านข้าวราดแกงเจ้าประจำคะน้าหมูชิ้น กะเพราไก่ ไข่ลูกเขยราคา 40 บาท (กับ 3 อย่าง)(ปกติ 25 บ./กับ1อย่าง 35 บ./กับ2อย่าง) ตบท้ายด้วย ปังเนยนม ร้านข้างกัน 10 บ. อ
แมวสีเทาตุ่น
@@ ไปร้านโครงการหลวง [24.10.25]....วันนี้ได้ข้าวสารกับน้ำนมข้าวโพดหวาน ครับ ^^ @@
สวัสดีตอนเช้าๆวันเสาร์ครับ เมื่อวานนี้ผมไปร้านโครงการหลวง สาขาสนามบินสุวรรณภูมิ มาครับตั้งใจจะไปซื้อข้าวสาร มาหุงกินครับ ห่างหายจากการหุงข้าวกินเองมานาน จนหม้อข้าวบ่นเหงา ฮ่าๆ เริ่มเดินทางการเลยครับ ใ
เซเว่นหน้าหอใน
โรงสีร้องกระทรวงพาณิชย์ โกดังล้น
จากข่าวสรุปได้ว่า นับถึง 25 ธันวาคม 2555 รับจำนำข้าวเปลือกแล้ว 7.75 ล้านตัน (คิดเป็นข้าวสาร น่าจะประมาณ 4.5 ล้านตัน) แต่มีการส่งข้าวเข้าโกดังกลางแล้ว 2.12 แสนตัน และยังมีข้าวค้างส่งมอบอยู่ 1.73 ล้านตั
Lpg_Horse
JJNY : ข้าวเปลือกพุ่งหมื่นบาท/ตัน ฝนใหม่แห่ทำนาแล้ว 4 ล้านไร่
2 ปัจจัยบวก “รายใหญ่กว้านซื้อข้าวเปลือกทำข้าวนึ่งส่งออก - ภัยแล้งฉุดผลผลิตขาดแคลนหนัก” ดันราคาข้าวเปลือกพุ่งตันละกว่า 1 หมื่นบาทชาวนา - โรงสีได้รับอานิสงส์ไม่มากเนื่องจากมีข้าวเปลือกอยู่ใน
สมาชิกหมายเลข 2999967
ถึงคุณสายชล 26 : เรื่องต้นทุนข้าวสารของรัฐบาล
สืบเนื่องจากเนื้อหาในกระทู้นี้ http://pantip.com/topic/30059885/comment7 มีการพูดถึงประเด็นที่ผมเข้าใจผิด ในเรื่องต้นทุนข้าวสารของรัฐบาลว่าเป็นเท่าไหร่ ซึ่งจริง ๆ คนฉลาดซื้อ ฉลาดใช้ แบบคุณสายชล ไม
Lpg_Horse
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
รัฐบาล
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
ทำไม รัฐบาล ไม่ต้องโรงสีข้าว เป็นส่วนกลาง
โดยเก็บค่าใช้จ่ายถูกๆ
หลังจากนั้น ชาวนาจะได้ เอาข้าวสารไปขายโดยตรงได้
ชาวนาจะไปขายที่ตลาด หรือรวมๆกันแล้วขาย
น่าจะเป็นหนทางหนึ่งไหม
เพราะว่า ราคาข้าวสาร กิโลกรัมละ 40 บาท
ข้าวเปลือก กิโลกรัมละ 5 บาท
อย่างสีแล้ว นำไปขาย กก. ละ 25 บาท ก็น่าจะดี