เครื่อง MRI ในโรงพยาบาลคืออะไร เกี่ยวกับหนังเรื่อง Terminator Genisys 2015 ค่ะ

หนังเรื่องคนเหล็ก 2015 ที่อาโนวเล่น มีฉากนึงในโรงพยาบาล ที่คนเหล็ก (ตัวร้าย) ถูกเครื่อง ที่นางเอกบอกว่าเป็นเครื่อง MRI ดูดตัว (ดูดแบบให้ติดกับเครื่อง แต่ก็รอดมาได้)

มันคือเครื่องอะไรคะ ตามหลักวิทยาศาสตร์ มันดูดเหล็กได้หรอ หน้ามันคล้ายๆเครื่อง CT สแกนค่ะ

ปล. และในหนัง สวิต อยู่ด้านนอกห้องด้วย ของจริงเป็นแบบนั้นไหมคะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
MRI ต่างกันโดยสิ้นเชิงกับ CT ครับ
MRI ใช้สนามแม่เหล็กแรงสูงเพื่อแสกนภาพสามมิติ แต่ CT ส่วนใหญ่ใช้รังสีเอ็กซ์ในการแสกนภาพตัดขวาง

MRI ปลอดภัยต่อร่างกายมนุษย์มากกว่า แม่นยำกว่า แพงกว่า และแน่นอน ห้ามเอาโลหะที่ดูดกับแม่เหล็กได้เข้าไป เพราะแม่เหล็ก MRI แรงโคตรๆหลายเทสลาเลยครับ
เอามาให้ดูว่าแรงขนาดไหน
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่