ใครเคยไปประเทศอัฟกันนิสถานบ้างครับ ขอแชร์ความรู้หน่อยครับ

ผมมีความประสงค์จะไป กาบูล เมืองหลวงของประเทศอัฟกันนิสถาน

ไม่ทราบว่าต้องดําเนินการอย่างไร เช่น วีซ่า การเดินทาง ที่พัก
เท่าที่ทราบ ไม่มีสายบินที่บินโดยตรง แต่ต้องเปลี่ยนเครื่องที่อินเดียหรือปากีสถานครับ

ขอบคุณสําหรับคําชี้แนะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ผมมีความคิดที่จะไปเหมือนกัน (วัตถุประสงค์ คือ ไปเที่ยว)
ได้ลองหาข้อมูลมา

เรื่องเมืองไหนควรไปเที่ยว
ผมได้สอบถามกับเพื่อนชาวต่างชาติ ซึ่งเป็นช่างภาพแนวสงคราม
เดินทางเข้าออกเพื่อทำงานในประเทศนี้มาพอสมควร ล่าสุดเพิ่งออกหนังสือรวมภาพถ่ายในอัฟกานิสถาน
เขาแนะนำว่าหากวัตถุประสงค์ คือ การไปเที่ยว
เมืองที่ปลอดภัยที่สุด (เมื่อเปรียบเทียบกับเมืองอื่นๆ ในอัฟกานิสถาน) ที่พอจะไปเที่ยวได้
คือ Bamiyan เมืองเดียวเท่านั้น (เมืองที่เคยมีพระพุทธรูปสลักบนหน้าผาหิน ที่ถูกกลุ่มตาลิบันระเบิดไปแล้ว)
เมืองอื่นๆ นอกจากนี้รวมถึงกรุงคาบูล ไม่สมควรไปอย่างยิ่ง เพราะอันตรายมาก

และถ้าจะไป Bamiyan ก็ต้องขึ้นเครื่องบินจากกรุงคาบูลไปเท่านั้น
หลีกเลี่ยงการเดินทางทางรถยนต์โดยเด็ดขาด

แต่แกบอกว่า ถ้ามีโอกาสและใจกล้าพอก็ควรไปเยือน (Bamiyan) สักครั้งในชีวิต
เพราะสวยจริง และสถานการณ์ ณ ปัจจุบัน ยังพอจะเอื้อให้ไปเยือนได้อยู่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่