ต้องการเปลี่ยนนามสกุลลูกแต่อดีตสามีไม่ยินยอม

เคยตั้งกระทู้ไปแล้วครั้งนึงแต่กระทู้ถูกดันตกไป เลยตั้งใหม่อีกครั้งค่ะ

ไปติดต่อที่สำนักงานเขตสายไหมในการขอเปลี่ยนนามสกุลลูกมาค่ะ บิดามารดาจดทะเบียนหย่ากันเรียบร้อยตั้งแต่เดือนมกราคมที่ผ่านมา ตอนเซ็นหย่าระบุให้อำนาจการปกครองเด็กอยู่ที่แม่แต่เพียงผู้เดียว แต่ถึงอย่างนั้นเจ้าหน้าที่ที่เขตแจ้งว่ายังคงต้องได้รับความยินยอมจากพ่อเด็กอยู่ดี เนื่องจากลูกเกิดตอนที่พ่อแม่จดทะเบียนสมรสอยู่ ซึ่งตั้งแต่หย่าขาดกันก็ติดต่อพ่อเด็กไม่ได้อีกเลยค่ะ จึงแจ้งที่เขตว่าติดต่อพ่อเด็กไม่ได้และยื่นเรื่องขอให้เจ้าหน้าที่เขตค้นหาที่อยู่พ่อเด็กเพื่อส่งจดหมายแจ้งขอความยินยอมในการเปลี่ยนนามสกุลลูก แต่สุดท้ายพ่อเด็กเล่นแง่ไม่ยินยอมเซ็นให้ทั้งๆที่ไม่เคยส่งเสียเลี้ยงดู ต้องเรียกว่าไม่เคยยินดีที่ลูกสาวคนนี้เกิดมาเสียด้วยซ้ำค่ะ

ตอนนี้จนปัญญาจริงๆค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี ทำไมกฏหมายจะต้องให้อำนาจพ่อที่ไม่รับผิดชอบลูกขนาดนี้ ไม่เข้าใจเลยจริงๆ  
รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะคะว่าพอจะมีวิธีไหนนอกเหนือจากนี้อีกบ้างมั้ย ที่จะทำให้สามารถเปลี่ยนนามสกุลลูกได้

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่