ขอสอบถามผู้รู้เรื่อง สปริงวาล์ว ครับประโยชน์คือให้น้ำไหลผ่านในทิศทางเดียวแต่ความจำเป็นต้องติดตั้งเพราะอะไรครับ

จากที่ผมติดตั้งแท้งค์น้ำเมื่อสักสองเดือนก่อน
ได้ความรู้รับ layout การติดตั้งแท้งค์น้ำจาก ท่านต้นโพธิ์ต้นไทร ในพันธุ์แห่งนี้ว่า
ควรติด สปริงวาล์ว หรือ เช็ควาล์ว ไว้ระหว่างทางเพื่อให้น้ำไหลในทิศทางเดียว (ใช่หรือไม่ครับ)
แต่ผมไม่ทราบว่า น้ำอยู่ในท่อแล้ว ทำไมจึงต้องติดตั้งอุปกรณ์นี้เพื่อให้น้ำไหลในทิศทางเดียว
หากไม่ติดตั้งจะมีข้อเสียอย่างไรครับ เนื่องจากไม่เคยทำงานประปามาก่อน
อีกประการหนึ่ง ระหว่าง  สปริงวาล์ว กับ เช็ควาล์ว ควรเลือกอะไร เพื่อความทนทาน และประโยชน์ใช้สอย เช่น อุปกรณ์ใดที่ควบคุมการไหลของน้ำได้ดีกว่าครับ
ขอบพระคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่