ทำไมเดี๋ยวนี้หาแรงงานไทยไม่ได้เลยคะ?????

ส่วนตัวนะคะ ทำกิจการส่วนตัว ต้องผลิตสินค้า ตอนนี้เราหาคนงานชาวไทยไม่ได้ แม้แต่แรงงานต่างด้าวยังยาก
เราไม่เข้าใจว่าทำไมคนไทยเดี๋ยวนี้ส่วนหนึ่งไม่ทำงานกันหรอคะ(อันนี้ไม่ได้เหมารวมสำหรับคนทำงานนะคะ)
เราเป็นนายจ้าง ขนาดเสนอ ค่าแรง9,+++ กินอยู่ฟรี ยังไม่มีใครเลย เราถามคนงานเก่าเราว่ามีคนอยากมาไหม
ได้คำตอบมาว่า

เดี๋ยวนี้คนไทยเลี้ยงลูกเป็นคุณหนู ไม่ให้ทำงาน
เดี๋ยวนี้15+ เอาลูกเอาผัว หมดแล้ว ไม่ทำงานให้ผัวเลี้ยง

ซึ่งคำตอบที่ได้ อึ้งค่ะ อันนี้ไม่ใช่คนเดียวที่ตอบนะคะ ส่วนมากเลย

เราไม่เข้าใจจริงๆ ตอนนี้เครียดกับปัญหาคนงานมาก ปวดหัวไม่ไหวจะเคลีย

เรามีทั้งหน้าร้าน และ โรงงาน >>> พนักงานขายหาได้จนล้นหลาม แต่พอ ฝั่งโรงงานผลิตกลับไม่มี

คือ??????

ประเด็นสำคัญของเราคือ ทำไมเราหาแรงงานมาทำงานไม่ได้ ไม่เข้าใจ T^T

จริงๆเราอยากนำเครื่องจักรเข้ามาใช้นะคะ แต่ด้วยเงินทุนในการซื้อเครื่องจักรแต่ละคัวเเพงมาก และ
ตัวเครื่องจักรยังไม่สามารถตอบโจทย์ของเราได้ เราก็ต้องรอเครื่องจักรต่อไป เราไปตามงานเครื่องจักรเพื่อตามหาตลอดแต่ยังไม่เจอ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่