Eng ฉบับสาวโสด [Ep. 2] "Man up and ask me out!"

ความหงุดหงิดอย่างหนึ่งในชีวิตสาวโสดอย่างเราๆ
คือการมีชายหนุ่มมาเมียงมอง จดๆจ้องๆ ชวนคุย แล้ว... ก็ไม่ทำไรซักที =_="
ไอเราก็รอแล้ว... รอเล่า ทอดสะพานคอนกรีตก็แล้ว แถมเสริมเหล็กให้ด้วยก็แล้ว
หนุ่มเจ้าก็ไม่เก็ตซะที ว่าหัวใจดวงน้อยๆดวงนี้น่ะ ยกให้เค้าไปแล้วทั้งใจ

เป็นโอกาสอันดี ที่เราจะได้กลั่นกรองความคับข้องใจออกมาเป็นคำพูด
"Man up and ask me out!" แปลว่า ทำตัวกล้าๆ แล้วมาขอชั้นเดทได้แล้ว!

ติมจะย่อยคำศัพท์ให้ดูนะคะ
Man up แปลว่า ให้แสดงความเป็นลูกผู้ชาย/ แมนๆ / กล้าหาญ
ask somebody out แปลว่า การชวนใครสักคนไปออกเดทค่ะ

คำว่า man up ยังใช้ในโอกาสอื่นๆ ได้ด้วย เช่น
He should man up and meet the challenge.
แปลว่า: เขาควรจะทำตัวกล้าๆ แล้วเผชิญหาดับความท้าทายซะ
You should man up and take responsibility.
แปลว่า: นายควรจะทำตัวเป็นลูกผู้ชาย และแสดงความรับผิดชอบนะ

สาวๆ มีอะไรคับข้องใจกับหนุ่มคนไหน ก็กดไลค์ กดแชร์รูปนี้ไปให้เค้าเห็นกันนะคะ 😳

ที่มาภาพ: http://t0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQhAqgpA5zIxYDxXTV45HtMwQq-cNYJYRPYLgZTPJqJ0DEumbAC
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่