อะไหล่กระเป๋า Hi-End แท้ลอกไหมคะ เมื่อใช้ไปนานๆ (ใช้แบบปกตินะคะ) (ถามคนใช้ของแท้)

กระทู้คำถาม
เรากำลังชั่งใจอยากซื้อกระเป๋า PRADA Double Bag ค่ะ
ทีนี้เนี่ย เราสงสัยว่า อะไหล่ทอง เงิน ของกระเป๋าไฮเอน CHANEL, PRADA, LV, GUCCI จะมีการ ลอก ไหมคะ ?
แล้ว อีกเรื่องคือ พวกด้าย ฝีเย็บ จะมีการลุ่ยไหมคะ (ถ้าใช้งานปกติ ชีวิตประจำวันเลย ไม่เกิดอุบัติเหตุนะคะ)

เราดูกระเป๋า CHANEL ของแม่แฟน ไม่มีลอกเลย
เลยถามแม่ว่าใบอื่นๆ ยี่ห้ออื่นล่ะ ลอกไหม
แม่บอกว่า ไม่ลอกหรอก ถ้าของแท้นะ !
ถ้าลอก นั่นก็ของห่วยแตกแล้ว

เลยอยากสอบถามเพิ่มเติมค่ะว่าจริงแท้แค่ไหน
เพราะเราอยากเก็บไว้นานๆ ได้ ขายต่อสภาพก็ยังดีอยู่
จะได้ตัดสินใจซื้อของแท้ได้ค่ะ เพราะถ้าของแท้ อะไหล่ยังลอก
เราก็ไม่รู้จะซื้อทำไมอ่ะ เสียดายตัง ขายต่อ hardware ลอกๆก็ไม่น่าใช้แล้ว

หรือถ้ามันลอกจริง มันลอกลักษณะไหน น่าเกลียดไหมคะ

เรื่องอะไหล่ลอกเนี่ย เรามีประสบการณ์จาก COACH, Michael Kors พวกนี้ลอกหมดค่ะ ตรงตุ่มที่วางเป็นฐานกระเป๋า สัมผัสกับพื้นนี่ไม่เหลือเลย
ตะเข็บ ของ Michael Kors นี่ยิ่งแย่ค่ะ ใช้ 3 เดือน ลุ่ยแล้ว (เราซื้อในไทย 24k บาท เลยยิ่งรู้สึกแย่ ถ้าราคา USA ก็น่าจะแค่ 13k-14k บาท)
แต่ COACH ฝีเย็บ ตะเข็บ ดีมากค่ะ จะมีแต่เรื่อง อะไหล่ทอง ลอกเนี่ยแหละ

เลยกำลังหาข้อมูลว่าเราควรจะขยับขึ้นไปใช้แบรนด์ที่คุณภาพดีกว่านี้ไหม ถ้าอยากเก็บของนานๆๆๆ งานเป๊ะๆ

เพราะไม่งั้น ถ้ามันลอกแน่ๆ ทุกแบรนด์
จุดต่างก็อาจจะไปอยุ่ที่ ฝีเย็บและดีไซน์แล้ว
เราจะได้ไปมอง พวกแบรนด์ราคาประมาณ 20k แล้วเลือกตัดเย็บ และ design แบบสวยๆเอา (ถึงจะหายากก็เถอะ)

แต่จริงๆ คือ เราชอบ design ของ prada Double Bag มว๊ากกก มันเรียบมาก ชอบอะไรแบบนี้ ดูที่ shop หลายๆที่แล้วงานก็สวยอยู่
เรื่องกังวลคือ คุณภาพของ PRADA ในระยะยาวค่ะ
เพราะดูงาน รุ่น double zip แล้วห่วยแตกมาก ทั้งยาแนว และฝีเย็บ

เพิ่มเติม ภาพประกอบคำว่า "ลอก" สำหรับเรานะคะ
ในภาพจะเป็น MICHAEL KORS ค่ะ ซื้อ shop ไทย ห้าง embassy (ถ้าจำไม่ผิด)
เพิ่งถ่ายเลย อายุการใช้งาน 3 ปีแล้วค่ะ

ส่วนภาพนี้จะเป็นลักษณะด้ายรุ่ยค่ะ
ซึ่งเกิดขึ้นหลังใช้งานปกติ ถนอม เห่อของใหม่ 3 เดือน

กับอันนี้ เพิ่งมาเห็น หลังใช้ได้ 2 ปีค่ะ

ที่เอามาให้ดูเนี่ย อยากขอความเห็นเปรียบเทียบน่ะค่ะ
ว่าสิ่งเหล่านี้ (อะไหล่ลอก ด้ายรุ่ย) จะเกิดกับกระเป๋าแบรนด์ Hi-End รึเปล่า ถ้ามันจะไม่เกิด ก็น่าลงทุนค่ะ เพราะจริงๆซื้อใบนึงอยากเก็บไว้นานๆ ถึง 10 ปี อะไรงี้ได้
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 12
LV ลอกอยู่จ้า ตระกูลพวก สปีดี้ คีฟออล อัลม่า ที่เป็นลายตาราง อะไหล่สีทองๆ อ่า ลอกอยู่นะ พอใช้ไปอีตรงอะไหล่ทองๆ
นางจะมีอะไร คล้ายๆ เขม่าสีดำมาเกาะๆ เอาสำลีเช็ดมันจะเป็นสีดำๆ ติดสำลีมาเลย แล้วพอเช็ดอีดำๆ ออก ตรงส่วนนั้นก็จะด่างๆ
แต่ส่วนแคนวาส ก็เงาสวย พอมาดูภาพรวม อีอะไหล่หม่นๆ ด่างๆ
กับแคนวาสเงาๆ มันก็ให้อารมณ์แบบ วินเทจ ดีนะ สวยดี 5555

ส่วน Gucci แบบใหม่ที่ออก ลายดอกไม้ ลายเสือ ลายแมว ตั่งต่างง ที่เป็นแคนวาสพิมพ์ลายง่ะ ส่วนใหญ่ อะไหล่นางจะ
เป็นทำนอง รมควัน เลยอ่ะจ้าา ซื้อมาก็ดูเก่า ดูวินเทจไปเลย
หมดห่วงเรื่อง อะไหล่ดำลอก เพราะมันมา ดำๆ ด่างๆ แต่แรกเลย

Prada นั้นอะไหล่ เป็นจุดๆ ผสมหม่นๆ เวลาใช้ไปนานๆ แหล่ะ
ที่สำคัญ ตระกูลที่เป็นหนัง เค้าเรียกว่าอะไรนะ ซัฟเฟียโน่ ป่ะ
ใช้ไปนานๆ แล้ว ทรงมันจะย้วยๆ อ่า หรือในส่วนของตระกูลไนล่อน ใช้ไปนานๆ สีมันก็จะเฟด อ่อนลงเรื่อยๆ จนดูตลก

ส่วน Chanel มีค่ะ สามารถมีด้ายหลุดลุ่ยได้เพราะเป็นแบรนด์ที่เย็บรอบทิศทาง 55555+ อะไหล่อาจมีรอยขนแมวได้ พอใช้ไปนานๆ พวกตระกูลคลาสสิคนี่ ส่วนด้านข้างสามารถบานได้ค่ะ ถ้าไปยัดของเยอะ หนังแลมป์ หนังคาเวียร์ ที่เต่งตึงก็แฟ่บได้ ถ้าไปทับมันบ่อยๆ หรือเก็บในที่แคบๆ ที่มันอัดๆ กระเป๋า

พยายามจะบอกว่าา กระเป๋าที่เค้าว่า แพงนัก แพงหนาเนี่ย
คนบอกว่า มันทนนะ แข็งแรง แข็งแกร่ง เก็บได้ 10 ปีเนี่ย
อย่าไปเชื่อมาก 5555+ กระเป๋าก็คือกระเป๋าแหล่ะ มันอาจจะดีหน่อยที่ว่า เออ แบรนด์เขาขายแพง ต้นทุนอาจจะใช้ของดีมาผลิต เช่น หนังวัว หนังแกะดีๆ การเย็บต้องคิวซีมาดี มันเลยใช้ทนกว่าพวกแบบที่ขาย 2-3 พัน แต่ก็ไม่ได้ทนในระดับที่ว่าจะไม่เป็นอะไรเลย

ถ้าเราจิตตก ว่า อะไหล่จะลอก ก็ลองเลือกวัสดุ ที่ทนทานหน่อย
หรือ วัสดุ ที่แบรนด์คิดให้แทนคนจิตตกแล้ว 5555+ เช่น

สมมุติอยากได้ Chanel ใจโจทย์ทนๆ ลองเลือกเป็น

Chanel บอย หนังคาเวียร์สีดำ เลือก อะไหล่ รมควันสีเงิน

เราก็จะเห็นว่า สิ่งที่ได้คือ บอยหนังคาเวียร์(หนังวัวลายเม็ดๆ)
มันก็จะทนรอยเล็บใช่ไหมล่ะ เป็นรอยยากกก บวกกับอะไหล่
รมควันสีเงิน อะไหล่ที่ได้มันก็จะ เก่าๆ ด่างๆ วินเทจมาแล้ว
เราก็จะได้ ไม่กังวล การลอก การด่างดำ อะไรเพิ่มเติมอีก

เห็นมะ 5555+ ค่อยๆ ลองตีโจทย์มันออกมา
มันจะตรงใจเราเอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่