โรคกลัวสังคม

กระทู้คำถาม
ผมเป็นโรคกลัวสังคม ไม่กล้าสบตาคนอื่นเวลาคุยกัน ชอบมองต่ำ แม้กระทั่งเพื่อนสนิทหรือแฟน ก็ไม่กล้าสบตา มีงานสังสรรค์พบปะผู้คนมากมายผมจะไม่เข้าไปยุ่งเด็ดขาด เพราะผมชอบเหงื่อไหล ใจสั่น ไม่มีสติสตัง ไม่กล้าสบตา อึดอัด รู้สึกไม่ดีเวลามีใครมอง คิดในแง่ลบตลอด อยากกลับบ้าน ชอบอยู่ในห้องคนเดียวเป็นเวลาที่ตัวเองอยู่แล้วสบายใจที่สุด ผมเป็นมาได้ 5 6 ปีแล้วครับ ผมปล่อยมันเป็นแบบนั้น มาเรื่อยๆเพราะไม่นึกว่ามันจะร้ายแรงอะไร แต่มาถึงจุดๆหนึ่งก็กลับมามองตัวเองว่าทำไม ถึงไม่ค่อยมีเพื่อน ไม่ค่อยมีคนชอบ บุคลิกไม่ดี แต่ผมดันชอบการเมื่อง จึงเลือกเรียน รัฐศาสตร์ ต้องไปพบปะกับคนมากมาย ผมอยากหลุดพ้นจากจุดๆนี้ ผมไม่อยากให้มันสายเกินไป อาการของผมเรียกว่าเป็นบ้าไหมครับ มีใครเป็นมากเหมือนกับผมไหม ผมควรที่จะไปปรึกษาจิตแพทย์ไหมครับ ถ้าควรแนะนำจิตแพทย์แถวเชียงใหม่หรือลำพูนที่รับปรึกษาให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่