ต้องการร้องทุกข์ คสช เรื่องหนี้นอกระบบเร่งด่วนคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีคะ รบกวนอยากสอบเกี่ยวกับการร้องทุกข์เรื่องเงินกู้นอกระบบคะ เนื่องจากแม่ได้ไปกู้เงินนอกระบบมา เผื่อที่จะลงทุนทำธุรกิจ และประสบปัญหาคือเศรษฐกิจ ขาดทุนจน ณ ตอนนี้แทบว่าจะล้มละลายเลยก็ว่าได้คะ ไม่ว่าจะเปนหนี้ธนาคารบ้านกำลังจะโดนยึด ยังมีอีกหลายประการคะ แต่เบื้องต้นคือปัญหาหนี้นอกระบบ อยากสอบถามคะ ว่าสามารถร้องเรียนโดยตรงได้ที่ไหน เพราะหนูไปที่ ศูนย์ดำรงธรรม และสำนักงานอยัการมาแล้วคะ คำตอบคือต้องรอเรื่องการอนุมัติ ซึ้งคงอีกนานมากค่ะ ตอนนี้แม่ต้องจ่ายรายวันหมวกกันน็อคต่อวัน ประมาณ 7-8 พันบาทค่ะ ซึ้งตอนนรี้จ่ายไม่ไหวหรือแทบไม่มีจ่ายมาหลายวันแล้วคะ อยากให้หน่อยงานเข้ามาช่วยเหลือในเรื่องของการไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้ให้ค่ะ เพราะตอนนี้ทำมาหากินไม่ได้และหมดหนทาง เจ้าหนี้ส่งลูกน้องมาขมขู่ ทำมาหากินไม่ได้ออกไปไหนไม่ได้ จะร้องทุกข์และขอควาช่วยเหลืออย่างเร่งด่วนยังไงดีคะ เจ้าหนี้ส่งลูกน้องมาเฝ้าตั้งแต่ 6โมงเช้า ถึง 4ทุ่ม ไม่ยอมให้แม่ออกไปทำธุระที่ไหนได้เลยคะ ทำมาหากินไม่ได้เนื่องจากที่บ้านเป็นร้านขายของเฝ้ากันเต็มหน้าบ้านไม่มีใครกล้าเข้ามาซื้อของเลยคะ ตอนนี้หมดหนทางจริงๆ เคยเขียนคำร้องทุกข์ไปยังข่าว 3 มิติ ก็ยังเงียบอยู่คะ รอศูนย์ดำรงธรรมก็คงอีกนานมาก อย่างติดต่อ คสช โดยตรงให้เข้ามาช่วยเหลือเรื่องประนอมหนี้จ่ายน้อยลง หรือขอจ่ายแต่ต้นได้ไหม๊ เพราะตอนนี้เงินที่จะซื้อข้าวยังแทบไม่มีเลยคะ
สิ้นสุดการสนทนา
พิมพ์ข้อความ...
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่