ใช้ WD-40 ล้างโซ่ได้ไหมครับ

คือผมปั่นเสือหมอบของผมมานานมากแล้ว

เวลาทำความสะอาดทีเนี่ย ไม่เคยแตะชุดเฟือง + โซ่ เลย

ผมเพิ่งสังเกตว่าโซ่มันดำมากเลย แต่ก็ไม่อยากเปลี่ยน  เพราะร้านประจำอยู่ไกลโคตร (ไม่มีใบขับขี่)

ผมเห็นใน Youtube ว่านักปั่นเขาใช้ WD-40 เป็น Degreaser กัน

ผมมีคำถามว่า

1. DEGREASER คืออะไรครับ และฉีดตรงไหนได้บ้าง (เท่าที่รู้มี ยาง ดุมล้อ และกระโหลกที่ฉีดไม่ได้)

2. โซ่ดำใช้ WD-40 ฉีด+ถู แล้วมันจะหายดำไหมครับ

3. หลังขัดโซ่เสร็จ ใช้อะไรหยอดโซ่ดีครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้าขี้เกียจ ก็ใช้แปรงสีฟันเก่าๆ 2อัน มาประกบกัน
น้ำ+น้ำยาล้างจาน  เอาแปรงจุ่มในน้ำยา
แล้วให้โซ่อยู่ระหว่างหัวแปรง หมุนโซ่ถอยหลัง
จนโซ่สะอาด แล้วแปรงมาขัดเฟือง กับจานต่อ
น้ำราด รอจนแห้ง
ถ้ามีน้ำมันหยอดโซ่ก็จัดการหยดตรงข้อทุกข้อ
ข้อละ1หยด จนครบหมด ลองหมุนจานโซ่ ไปๆมาๆ
เอาผ้าขี้ริ้ว รูดโซ่ เพื่อซับน้ำมันส่วนเกิน
น้ำมันหยอดโซ่ถ้าหาลำบาก จะใช้น้ำมันจักร หรือน้ำมันเครื่องก็ได้
ถ้าขยัน ถอดโซ่ แช่น้ำมันสน(น้ำมันโซล่า น้ำยาชักแห้ง ก็ได้) เขย่า เชค รอบแรก พวกเศษน้ำมันเศษดินจะออกมาจนดำเมี่ยม รอบ2-3 ถึงจะเริ่มใส ผึ่งให้แห้ง จากนั้นไปหาซื้อวาสลีนถุง ซักครึ่งกิโล มาใส่หม้อเก่าๆ ตั้งไฟอ่อนๆ รอจนวาสลีนละลาย นำโซ่ที่ผึ่งแห้งแล้ว มาร้อยเชือก(ไว้จับ)
นำไปต้มในวาสลีนซักพัก จนมั่นใจว่า วาสลีนซึมเข้าไปในโซ่ นำไปแขวนผึ่งลม ให้วาสลีนส่วนเกินออกไป นำโซ่ไปใส่ประกอบ วิธีนี้จะดีตรง หลังการปั่นแค่เอาน้ำราด ผ้าขี้ริ้วรูด
โซ่จะใส แวววาว ไม่ต้องไปหยอดน้ำมันโซ่ ไม่ต้องยุ่งกับโซ่ อีก1000กิโล ค่อยมาล้างใหม่^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่