นิ่วในถุงน้ำดี ถ้ายังไม่มีอาการอะไร จำเป็นต้องผ่าตัดออกมั้ยคะ

คุณแม่ไปตรวจสุขภาพประจำปีแล้วอัลตราซาวน์เจอนิ่วในถุงน้ำดี 1 ชิ้นค่ะ คุณหมอบอกให้ผ่าตัดถุงน้ำดีออก แต่คุณแม่ยังไม่มีอาการอะไรเลย เหมือนคนปกติทุกอย่าง
เลยอยากสอบถามว่าจำเป็นต้องตัดถุงน้ำดีออกตอนนี้เลยมั้ยคะ หรือสามารถรอก่อนได้ จะมีผลเสียอะไรรึเปล่าถ้าจะรอ
ตอนนี้คุณแม่อายุ 65 ปีค่ะ เข้าใจว่าการผ่าตัดก็จะใช้วิธีส่องกล้อง จะไม่เจ็บเหมือนเปิดหน้าท้อง แต่ที่เรากับคุณแม่เป็นห่วงคือต้องตัดถุงน้ำดีทิ้งไปเลย มันก็คือการตัดอวัยวะออกไป ร่างกายก็คงไม่เหมือนเดิม 100% ใช่มั้ยคะ ตอนนี้ก็เลยลังเลใจว่าควรผ่าเลยหรือรอก่อนดีคะ ถ้ารอจะมีโอกาสเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งมั้ยคะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่