สงสัยครูอัตราจ้างค่ะ

ขออนุญาตรบกวนสอบถามนิดนึงนะคะ
คืออยากเป็นครูค่ะ แต่จบป.ตรี ภาษาอังกฤษ
ตอนนี้เป็นครูอัตราจ้างภาษาอังกฤษที่โรงเรียนแห่งหนึ่ง
แล้วทีนี้ก็ทราบคร่าวๆว่าต้องเป็นอัตราจ้างก่อนอย่างน้อย 1 ปี
จึงจะไปสู่ขั้นตอนต่อไปได้ เลยสงสัยคือว่า
1. ถ้าเราจะต้องขอใบอนุญาตการสอนโดยไม่มีใบประกอบวิชาชีพนั้น
เราจะต้องให้โรงเรียนเดินเรื่องให้รึเปล่าคะ
2. ต่อจากข้อแรก แล้วเราต้องมีคาบสอนอย่างน้อยกี่คาบต่อสัปดาห์คะ
หรือนับเป็นกี่ชั่วโมง
3. ถ้าสมมติได้ใบอนุญาตการสอนโดยไม่มีใบประกอบวิชาชีพมาแล้ว + สอนครบอย่างน้อย 1 ปีการศึกษา
ทีนี้เราจะไปเอาใบประกอบวิชาชีพโดยจะไปอบรม 9 มาตรฐานหรือ จะไปเรียนป.บัณฑิต ดีคะแบบไหนโอเคกว่ากัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่