สอบถามแม่ๆค่ะ ถ้าเราไม่มีเงินสำรอจ่ายค่าคลอด ควรทำไงดีค่ะ หรือ ทางรพ. จะทำยังไงกับเราค่ะ

ตามหัวข้อเลยค่ะ ตอนนี้ จขกท. ตั้งครรภ์ได้ แปดเดือนแล้วค่ะ เป็นท้อง 2 ตลอดการตั้งครรภ์ ใช้สิทธิประกันสังคม ในการฝากครรภ์ค่ะ
ไม่เสียค่าใช้จ่ายก็ประหยัดดี แต่ที่ไม่มีเงินเก็บหรือ เงินสำรอง เพราะมีปัญหาค่าใช้จ่ายตลอดค่ะ ใช้เงินเดือนชนเดือน และลูกคนแรกก็เข้าโรงเรียน
เลยมีเรื่องค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น มีเงินซื้อของลูก ไว้เตรียมตอนคลอดอยู่ค่ะ แต่ปัญหาคือ ดูจากราคาคลอดแล้วเป้นหมื่นทั้งนั้น จขกท. ต้องผ่าคลอดด้วยค่ะ
ตั้งใจจะไป คลอด รพ.จุฬาค่ะ เพราะ ค่าใช้จ่ายประหยัดสุด แต่โทรถามประกันสังคมแล้ว เค้าให้เราเบิกคืน แค่ 13,000  ส่วนราคาคลอดจริง อยู่ที่ 22,000
น่าจะไม่พอ อยู่ดี เลยอยากทราบว่าถ้าเรา ไม่มีเงินจ่ายจริงๆ ทาง รพ. จะมีการทำเรื่อง ให้ผ่อนจ่าย หรือ ว่าเค้าจะทำยังไงกับเราค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่