เกือบตายเพราะขวดโซดาหกขวด + ดรายไอส์สิบโลบนรถค่ะ สอบถามว่าเราสัณนิษฐานถูกไหมคะ

เรื่องมีอยู่ว่าเราซื้อดรายไอส์ใส่กล่องโฟมมา 10 กิโล เพื่อจะแช่ของไว้ไปปิ๊กนิคค่ะ ยอมรับเลยว่าเราประมาณค่ะ ไม่รู้ถึงความอันตรายของนาง จึงเอาขวดโซดาหกขวดไปแช่ไว้ร่วมกับดรายไอส์เพียวๆค่ะ (ไม่มีกระดาษห่อ)  

ปรากฎว่าขับรถไปมาทางโค้งเยอะค่ะ ... ซักพักมีเสียงระเบิดบนรถค่ะ !

หลังจากเสียงระเบิดปุ๊บ! อาการแรกคือหูอื้อฉับพลัน + แสบจมูก + วืบบบบบ จะเป็นลมค่ะ!!!  หายใจไม่ออกจะหมดสติทันที เหมือนอยู่ในดงควันไฟเลยค่ะ แต่ทรมานมากกก มันแสบจมูก เราหัวตึ๊บๆๆๆๆ แต่เราไหวตัวทันรีบเปิดกระจกรถทันที แล้วหยุดรถยนต์  ปรากฎว่าอาการหายค่ะ

เราเลยสัณนิษฐานคร่าวๆหลังจากผ่านเส้นตายมาดังนี้ ขอคำตอบด้วยค่ะ ไม่รู้เราคิดถูกไหม

1.ปรากฎว่าขวดโซดาแตก มันเลยผสมกับดรายไอส์ กลายเป็น CO2 เยอะจัดเฉียบพลันจนระเบิดกล่องโฟมออกมาได้
2.อาการที่เราเจอคือ CO2 เป็นพิษ หรือ Hypoxia ใช่ไหมคะ
3.เราต้องไปพบแพทย์เพื่อเช็คร่างกายอีกทีไหมคะ แต่อาการไม่มีอะไรแล้วนะคะ นอกจากตอนมันระเบิดเราหูอื้อเฉียบพลัน ไม่ใช่เพราะเสียงนะคะ เพราะอะไรเราไม่ทราบค่ะ แต่คิดว่า CO2 บนรถเยอะเกินไปจนเกิดอาการ

ขอบคุณนะคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
น่าอิจฉาการเรียนการสอนทางวิทยาศาสตร์ของเด็กต่างประเทศ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่