ตั้งใจจะเรียนภาษาญี่ปุ่นด้วยตัวเอง ผมควรจะเริ่มต้นอย่างไรครับ

ผมเคยเรียนภาษาญี่ปุ่นมากก่อน เพราะเคยอยู่ชมรมภาษาญี่ปุ่น แต่ตอนนั้นครูผู้สอน
เพิ่งจะกลับมาจากประเทศญี่ปุ่น (ครูคนไทยได้ทุนไปดูงานญี่ปุ่น) ครูออกตัวว่ารู้ศัพท์ไม่เยอะ
ประมาณหลักร้อยต้น ๆ ครูได้แผ่นซีดีสอนภาษามา 2-3 แผ่น มาเปิดให้ดูแล้วหัดออกเสียงตาม
ซึ่งผมมองว่า มันไม่น่าจะได้ผล

ผมเลยลองหาหนังสืออ่าน ได้มา 1 เล่ม สอนเรื่องการพูด
เพราะหลัก ๆ เราเรียนภาษาเพื่อการสื่อสารและนำไปใช้ได้ในชีวิตจริง
หนังสือจึงเน้นเรื่องการพูดเป็นหลัก ผมอ่านมาได้ประมาณเกือบครึ่งเล่ม ก็เข้าท่าอยู่
ผมทดลองดูคลิปซีรี่ย์ญี่ปุ่น แปลออกเป็นบางคำ บางประโยค

แต่ผมก็ยังไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่นัก
อีกอย่าง ผมอยากอ่าน - เขียน ให้ได้ด้วย
แต่อักษรญี่ปุ่น มี 3 แบบ ผมควรเริ่มต้นจากการเรียนแบบไหนก่อน

ผมตั้งใจจะเรียนรู้ควบคู่ไปกับการฝึกพูด
รบกวนแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่